PDA

View Full Version : [Q] Can tim tai lieu ve bmp header tieng Viet

rongdianguc
08-11-2002, 13:17
Minh đang phải viết chương trình đọc file ảnh BMP, có bạn nào biết tài liệu nào bằng tiếng Việt nói về format file BMP, làm ơn chỉ cho mình với.

Nếu được, hãy gửi cho minh theo địa chỉ rongdianguc@yahoo.com

:) Xin cảm ơn!

Mach2
08-11-2002, 17:04
Format file BMP có trong một bài viết của Zero đã gửi lên box này, bạn có thể tìm và download xuống, nhưng mà viết bằng tiếng Anh. File BMP khá đơn giản, không cần phải tìm tài liệu tiếng Việt đâu. Tôi nhớ lâu lắm rồi có một bài viết về đọc format BMP trên báo PC-World, nhưng mà lâu thật đó, chắc khoảng 6-7 năm trước, nếu bạn lười tìm tài liệu tiếng Anh thì tìm nó đi, chắc trên mấy cái CD PC-World có.

Zero
11-11-2002, 14:12
Yeah chính xác là năm 1995 có một tài liệu giới thiệu về format bmp và cách đọc nó trên PCW nhưng nó chỉ đọc được file 16 và 256 màu thôi.
Đơn giản nhất là bạn dùng file bmp 24 bit nó không nén chỉ có 54 byte header đầu thôi, seek qua nó rồi bắt đầu đọc cứ 3 byte là một pixel theo thứ tự ngược (bạn cứ thử sẽ thấy), 3 byte này là lần lượt là các giá trị B G R khi dùng bạn chuyển sang R G B rồi hãy vẽ.
Có một chú ý là nếu muốn đọc file bmp 24 bit này bạn phải biết chiều ngang và dọc của nó, và phải có svga64k.bgi trờ lên (cho Graph) hoặc một bộ graph có khả năng khởi động được chế độ từ 16 bit trở lên.
Còn nếu muốn load tất cả các format của bmp thì bạn dùng tài liệu của mình ấy, lấy EVtran ra dịch là OK thôi.

rongdianguc
14-11-2002, 09:03
minh da viet xong roi, cam on hai ban nhieu lam!