PDA

View Full Version : Cứu em với!!!!!!

ltuananh
01-12-2004, 15:14
1. The ship is .............. around the Mediterranean Sea
a. running
b. going
c. sailing
d. flying

Chọn câu nào là đúng vậy mấy huynh!

Bò Rừng
01-12-2004, 15:48
sailing (thấy bạn tui để trên YIM status chữ này :D :D).

learn_4_life
01-12-2004, 23:57
The answer is C Sailing.Tai vi con thuyen ko the dung running hay going.
Con flying thi ko the nao,vi con thuyen thi ko the bay.
Do do cau tra loi dung nhat la cau C.
Neu ban co hoc qua bang A cuon Streamline thi ban se biet,hinh nhu minh nho la bai On Board.
Good luck my friend,
Learn_4_life.

anata
07-12-2004, 08:51
Theo mình là "b.going":)
a. running: Tôi kô chọn cái này, đơn giản là tôi không thích:D
b. going :Gặp nhiều thì quen-->chọn theo phản xạ!
c. sailing: Đây là ngoại động từ-->bản thân nó kô thể tự SAIL.
d. flying :ngốc mới sài cái này:D

trungduongca
10-12-2004, 05:57
a. running <----------- nah
b. going <----------- preferable
c. sailing <----------- would use if it were specified as "boat" - ships don't sail
d. flying <----------- big nah nah

hope it helps

vnaus
11-12-2004, 22:31
c. sailing - my husband said it's the correct one

LP_fan
12-12-2004, 09:01
qua de,sailing la chac chan rui!!!

hazi
12-12-2004, 19:58

I couldn't agree with you more!

nxp611
13-12-2004, 08:40
Theo mình là "b.going":)
a. running: Tôi kô chọn cái này, đơn giản là tôi không thích:D
b. going :Gặp nhiều thì quen-->chọn theo phản xạ!
c. sailing: Đây là ngoại động từ-->bản thân nó kô thể tự SAIL.
d. flying :ngốc mới sài cái này:D

Maybe you misunderstood anata!
The ship can't goes itself, so it need to be sailed ! lol
I choose C for this !!!

sad I've just searched with the keyword "The ship is going around" and the result showed that b is the correct one !!! :w00t:

trungduongca
13-12-2004, 08:43
you can check it here to see how they use the wordings

http://www.magazine.noaa.gov/stories/mag31.htm

As maritime commerce continually strives to enhance its efficiency, PORTS® is increasingly becoming an "industry standard," according to one port official. Furthermore, economic benefits and navigation safety go hand-in-hand. Just one grounding can easily block a major channel and shut down a seaport—thus resulting in the loss of millions of dollars each day. (Click on the NOAA image to for a larger view of ship going under Tampa bay and the associated PORTS® data display. Click here to see high resolution version of this photo. Note that this is a large file.Please credit "NOAA.")

anata
13-12-2004, 13:28
To Vnaus:
Làm em nhớ lại hồi học phổ thông! Khi nào bí quá, kêu lên: Cô giáo nói vậy:).
To LP_fan: bạn nghĩ là quá dễ! Bạn có chắc không?:)
To nxp611: go around có nhiều nghĩa lắm! Khi nào bạn chán vì kiểu nói vòng vo tam quốc! Bạn có thể gắt lên "don't go around" =đừng có nói vòng vo nữa! Trong tiếng Anh, chúng ta xét các động từ theo cả nghĩa nội và ngoại mà! đâu chỉ theo nghĩa thông thường!
Đừng nên chọn theo nghĩa! Nhiều khi kinh nghiệm cho thấy, càng theo nghĩa nó lại càng hay đánh lừa! Mọi người có đọc nhiều thì mới thấy nó dùng nhiều theo ngữ cảnh! Nhiểu từ còn quái đảm hơn:)

trungduongca
14-12-2004, 00:15
các bạn ạ
nói vòng vo tam quốc là beat about the bush
Please don't beat about the bush !
ngôn ngữ tiếng Anh rất là phong phú, mỗi một động từ là có thể diễn dạt những hình ảnh rất sinh động
chúng ta học tiếng Anh không chỉ để qua được các kỳ thi mà phải sử dụng nó thật nhuần nhuyễn, tức là bạn phải hiểu về văn hóa của nguời Tây Phương, ngôn ngữ là văn hóa mà

theo tôi , cách an toàn nhất là "go" - chung chung - lý do vì sao ? vì "ship" đây cũng chung chung - không phải là schooner (thuyền buồm) , yatch (du thuyền), Cruiser (tuần dương hạm) , Aircraft Carrier (hàng không mẫu hạm) nên cách an toàn nhất là dùng động từ cũng chung chung

nxp611
14-12-2004, 08:49
các bạn ạ
nói vòng vo tam quốc là beat about the bush
Please don't beat about the bush !
ngôn ngữ tiếng Anh rất là phong phú, mỗi một động từ là có thể diễn dạt những hình ảnh rất sinh động
chúng ta học tiếng Anh không chỉ để qua được các kỳ thi mà phải sử dụng nó thật nhuần nhuyễn, tức là bạn phải hiểu về văn hóa của nguời Tây Phương, ngôn ngữ là văn hóa mà

wow .. you've pulled words from my tounge, man ! You said as my linguistic teacher, languages are from cultures ! he' he'. That's true, in vietnamese we say "Anh ta khỏe như trâu" but in english we can't say "He is as strong as a buffalo" 'cause there is no buffalo in UK lol , instead english say "He is as strong as a horse!"

We should consider the meaning of a word in a certain context, anata ..., it's funny to say that "go" in "don't go around" (in a conversation) is as same as "don't go around" (when u and ur friends are wandering in the street). :D

anata
14-12-2004, 17:07
@611: Hix! Không thể nói thêm với bác! Tốt nhất là nên giở từ điển ra và check + đọc nhiều vào! Đọc và đọc! Giời ạ! Khi bác kô chắc thì nên hỏi thêm ai đó!
@trungduongca: beat about the bush! Thax bác! Em chưa biết cụm từ này:)! Đọc nó làm em nhớ lại câu "she sells the shell on the seashore":D. 1 kiểu tounge tie bọn em được học trước đây khá nhiều!

burgboy1204
14-12-2004, 17:16
in my opinion,----> going
...

nxp611
14-12-2004, 17:43
@611: Hix! Không thể nói thêm với bác! Tốt nhất là nên giở từ điển ra và check + đọc nhiều vào! Đọc và đọc! Giời ạ! Khi bác kô chắc thì nên hỏi thêm ai đó!
@trungduongca: beat about the bush! Thax bác! Em chưa biết cụm từ này:)! Đọc nó làm em nhớ lại câu "she sells the shell on the seashore":D. 1 kiểu tounge tie bọn em được học trước đây khá nhiều!

1. I can't get all what you meant, anata.
2. "She sells seashell by the seashore" not "she sells the shell on the seashore"!!! How do you pronouce "I can cut the cake for the cat in the car" ??? lol :D

ditimbolac
14-12-2004, 17:50
@anata: Khổ thân cho bác quá nhỉ!
Go là đúng rôì! Còn nó vì sao mà chọn! Rành rành thế còn gì! Không thể hiểu nổi tại sao người ta phải màu mè khi chọn lí do cho nó thế! Muốn chắc chắn thì đi gặp thằng Tây mà hỏi! Còn không thì tự mày mò! Học lại ngữ pháp! Đọc nhiều vào! Giao tiếp nhiều vào!
Chọn go vì đơn giản: đọc nhiều theo phản xạ! 1 cách dùng quá phổ biến! Căn cứ theo ngữ pháp, theo cách dùng, ... đi mà hỏi bọn học chuyên sâu! Nói thật em cũng là 1 đứa học chuyên sâu mà thấy bro nói thế này tức lắm! Chưa rõ thì nên nói là có thể thôi! Đây lại làm như là chắc chắn mới cay chứ! Anata vậy là hiền đó!
@nxp611: Đại ca chưa bao giờ dùng cụm từ "go around"?:D! Thế thì đại ca đi hỏi lại mấy ông giảng viên dạy về ngữ pháp tại trường đại học ngoại ngữ đi cho chắc ăn! Đừng nói theo ý mình!:)

anata
14-12-2004, 19:33
Về câu tục ngữ "He is as strong as a horse" theo em được biết là ảnh hưởng văn hóa du mục của phương Tây!:)
Seashell là đúng rùi! Em nhớ thiếu! Besides, Pre "by" or "on" is available:D

trungduongca
15-12-2004, 00:19

hehehe
cái đó là She sells seashells by the seashore

có vài cái nữa cho vui nhé, các bác thử nói nhanh xem thế nào

Peter picked a peck of pickled pepper

How much wood would a woodchuck chuck if a woodchuck would chuck wood

A noise annoys an oyster and a noisy noise annoys an oyster more

Go là đúng rôì! Còn nó vì sao mà chọn! Rành rành thế còn gì! Không thể hiểu nổi tại sao người ta phải màu mè khi chọn lí do cho nó thế! Muốn chắc chắn thì đi gặp thằng Tây mà hỏi! Còn không thì tự mày mò! Học lại ngữ pháp! Đọc nhiều vào! Giao tiếp nhiều vào!
Chọn go vì đơn giản: đọc nhiều theo phản xạ! 1 cách dùng quá phổ biến! Căn cứ theo ngữ pháp, theo cách dùng, ... đi mà hỏi bọn học chuyên sâu! Nói thật em cũng là 1 đứa học chuyên sâu mà thấy bro nói thế này tức lắm! Chưa rõ thì nên nói là có thể thôi! Đây lại làm như là chắc chắn mới cay chứ! Anata vậy là hiền đó!
@nxp611: Đại ca chưa bao giờ dùng cụm từ "go around"?:D! Thế thì đại ca đi hỏi lại mấy ông giảng viên dạy về ngữ pháp tại trường đại học ngoại ngữ đi cho chắc ăn! Đừng nói theo ý mình!:)

nguời ta dùng "Hang around" hoặc "hang out" chứ không dùng go around nếu muốn ám chỉ ý đi lang thang đâu đó
hope it helps

ThichNuDiuHien
15-12-2004, 12:22
a. running
b. going
c. sailing
d. flying

Chọn câu nào là đúng vậy mấy huynh!

Đọc thấy trên một diễn đàn IT nước ngoài, box Vietnamese Room do Banana làm Mod:

Xin giúp tui điền câu sau:

Câu hỏi: ………………ta………..vào vũ trụ.

a/ Chân dép lốp…/bước...
b/ Phi thuyền(của)…/phóng...
c/ Phương tiện đưa…/đi…
d/ Khinh khí cầu (của)…/bay…

100 thằng Tây chọn câu b.
200 thằng Tàu chọn câu d.
50 chục thằng Châu phi chọn câu c.
Hơn phân nửa đàn ông trên thế giới cãi nhau vì câu a. (trong số này có gần một …quân đoàn là GSTS, Viện sĩ…)

Câu nào đúng thì dân bản ngữ chúng ta bít rùi , no table

Trở lại câu hỏi của bạn ltuananh , TNDH xin chọn câu….Flying vì bít đâu nó nằm trong một bài thơ nào đó, của ai đó trong cái hành tinh 7 tỷ dân này.

P/s Anata:
Đừng del bài này nha, dạo này anh Chuối thấy em nổi …mụn nhiều lắm rùi đó.

:lick: :lick: :lick: :lick:

vnaus
15-12-2004, 14:07
To Vnaus:
Làm em nhớ lại hồi học phổ thông! Khi nào bí quá, kêu lên: Cô giáo nói vậy:).
To LP_fan: bạn nghĩ là quá dễ! Bạn có chắc không?:)
To nxp611: go around có nhiều nghĩa lắm! Khi nào bạn chán vì kiểu nói vòng vo tam quốc! Bạn có thể gắt lên "don't go around" =đừng có nói vòng vo nữa! Trong tiếng Anh, chúng ta xét các động từ theo cả nghĩa nội và ngoại mà! đâu chỉ theo nghĩa thông thường!
Đừng nên chọn theo nghĩa! Nhiều khi kinh nghiệm cho thấy, càng theo nghĩa nó lại càng hay đánh lừa! Mọi người có đọc nhiều thì mới thấy nó dùng nhiều theo ngữ cảnh! Nhiểu từ còn quái đảm hơn:)

That's a kidding only hehe ...
Anyway, in this case sailing is the correct one. This is about a ship because something relates to the sails that make it go so we say sailing.

To hazi, I don't get you.

ditimbolac
15-12-2004, 18:14
Nói thật nhé! Nếu anh em mà không chịu đi tìm hiểu thêm trước khi post câu trả lời thì sẽ không bao giờ khá khẩm hơn đâu! Tôi nói thật đấy! Mà tìm thằng giỏi hỏi! Tìm nhàng nhàng kô biết đâu! bb bài viết này! kô muốn spam tiếp! Thất vọng quá:D:D:D
@TDC:
nguời ta dùng "Hang around" hoặc "hang out" chứ không dùng go around nếu muốn ám chỉ ý đi lang thang đâu đó
Ủa! Bác anata nói vậy đâu! Đi lang thang? Nếu em kô nhầm anata ý nói là "its meaning is similar to "to beat about the bush" "! Right! Anata?
Go around chúng em vẫn dùng thường xuyên trong các giờ học! Khi có thằng nào trả lời vớ vẩn vòng vo, tụi em đều sài cả 2 cụm trên! "Don't go around" hay "don't beat about the bush".
@TNDH: Giờ thì em cũng thích chọn là FLY! FLY! gambare kudasai, FLY=come on, FLY!:D:D:D

anata
15-12-2004, 18:22
Vui quá nhỉ! Chắc tôi cũng rút lui thôi:)! Tôi kô muốn quy vào tội spam bài:)
@TNDH: Sao lại nói thế! Bài của người khác em chả làm vậy huống chi bài lão:)

nxp611
16-12-2004, 09:44
You are a little bit serious man. To err is human. I learn things in the spirit of the proverb "Learning from mistakes", so I dont consider what I say is absolutely right, the further thing is what I get then!
After all of these, I just smile away!!!