PDA

View Full Version : cài MySQL

mle
30-11-2004, 20:16
Em làm IIS, đã cài xong Php 5.0.2 rồi, bây giờ phải load MySQL ở đâu để cài tiếp các bác nhỉ >? Có nhiều địa chỉ quá, em chẳng biết nên load ở đâu là đúng cả

phpnmysql
30-11-2004, 20:21
đây nè
http://dev.mysql.com/downloads/

mle
30-11-2004, 20:25
bác ơi, em định cài forum IPB thì ko biết có bộ cài cPanel nàop ko bác nhỉ ?

mà load cái nào hả bác ??? 4.1 hay 4.0 hay 5.0 ?? em ko hiểu phải load cái nào

phpnmysql
30-11-2004, 20:27
trùi, đã setup trên localhost ở máy nhà rùi thì cần gì cPanel ở đây???

tùy cậu thui, cậu muốn download cái nào thì down ...

mle
30-11-2004, 20:59
Em đã cài bải 4.1 cho Windows Essential x86 rồi bác ạ. Em đang install nó và đang chạy configure the MySQL server thì đến bước start service nó báo lỗi : Could not start the service MySQL.Error : 0 rồi hình như nó ko chạy tiếp thì phải

Phải giải quyết vấn đề này thế nảo hả bác ?

mle
01-12-2004, 16:46
Hôm nay nó đã hết lỗi đấy rồi bác ạ, chắc tại mình chưa khởi động Win, mọi thứ cài Mysql server chạy ngon lành. Khi cài forum, nó hiện thêm trong phần khai báo quả SQL driver : you have chosen to use MySQL và khi điền xong và chạy thì nó báo lỗi
Fatal error: Call to undefined function mysql_connect() in forum\ips_kernel\class_db_mysql.php on line 112

em tra ra thì nó là lỗi do SQL host mình điền sai. Không biết cái này phải điền như thế nào cho đúng các bác nhỉ ?

tpthien
01-12-2004, 17:58
này cho hỏi là muốn cài vBulletin trên local host thì làm thế nào nhỉ?

mle
01-12-2004, 18:05
hic, download cái bản mysql nào về dùng cho win XP được các bác nhỉ ?

SilverStar
01-12-2004, 20:38
MySQL 4.1 -- Generally Available (GA) release (recommended)

Bản nào cũng xài được hết, nhưng nên xài bản recommended hay cái nào có chữ Stable, Final... là được rồi :-)

mle
01-12-2004, 21:15
bác ơi khi em cài xong bản đấy và cài thêm cái MySQL Administrator thì làm thế nào để tạo một cái database bác nhỉ ?

Zuken
03-12-2004, 00:52
Vào thư mục mysql\data\ tạo 1 thư mục mới có tên là tên db của mình.
Nếu có cài php thì tốt hơn nên cài thêm phpmyadmin để quản lý csdl mysql bằng giao diện cho dễ.

mle
04-12-2004, 06:18
em tạo rồi mà vẫn ko được. Em cài phpmyadmin và config cho nó password của root nhưng vẫn ko chạy.

Hình như host ko phải là localhost hay sao í các bác ạ :(

gate2vn
04-12-2004, 06:37
1. không chạy thì báo lỗi gì, bạn phải post cụ thể ra, đừng nói chung chung như vậy
2. khi install mySQL trên Win, mặc định là không có root password. Bạn xóa password trong phpMyAdmin đi xem

Chìa Khóa
04-12-2004, 11:53
em tạo rồi mà vẫn ko được. Em cài phpmyadmin và config cho nó password của root nhưng vẫn ko chạy.

Hình như host ko phải là localhost hay sao í các bác ạ :(

Bạn làm theo chỉ dẩn này nhé

MySQL 4.1 and up uses an authentication protocol based on a password hashing algorithm that is incompatible with that used by older clients. If you upgrade the server to 4.1, attempts to connect to it with an older client may fail with the following message:

shell> mysql
Client does not support authentication protocol requested
by server; consider upgrading MySQL client

To solve this problem, you should use one of the following approaches:

Upgrade all client programs to use a 4.1.1 or newer client library.
When connecting to the server with a pre-4.1 client program, use an account that still has a pre-4.1-style password.
Reset the password to pre-4.1 style for each user that needs to use a pre-4.1 client program. This can be done using the SET PASSWORD statement and the OLD_PASSWORD() function:

mysql> SET PASSWORD FOR
-> 'some_user'@'some_host' = OLD_PASSWORD('newpwd');

Alternatively, use UPDATE and FLUSH PRIVILEGES:

mysql> UPDATE mysql.user SET Password = OLD_PASSWORD('newpwd')
-> WHERE Host = 'some_host' AND User = 'some_user';
mysql> FLUSH PRIVILEGES;

Substitute the password you want to use for ``newpwd'' in the preceding examples. MySQL cannot tell you what the original password was, so you'll need to pick a new one.
Tell the server to use the older password hashing algorithm:
Start mysqld with the --old-passwords option.
Assign an old-format password to each account that has had its password updated to the longer 4.1 format. You can identify these accounts with the following query:

mysql> SELECT Host, User, Password FROM mysql.user
-> WHERE LENGTH(Password) > 16;

For each account record displayed by the query, use the Host and User values and assign a password using the OLD_PASSWORD() function and either SET PASSWORD or UPDATE, as described earlier

OK thôi hà

mle
05-12-2004, 05:41
1. không chạy thì báo lỗi gì, bạn phải post cụ thể ra, đừng nói chung chung như vậy
2. khi install mySQL trên Win, mặc định là không có root password. Bạn xóa password trong phpMyAdmin đi xem

1. trong phpmyadmin thì nó báo lỗi :

cannot load mysql extension,
please check PHP Configuration

trong khi install forum thí nó báo lỗi này bác ạ :

Fatal error: Call to undefined function mysql_connect() in \forum\ips_kernel\class_db_mysql.php on line 112

Em cài bản IPB 1.3Final

2. Khi cài mysql trong win em có đặt pw, khi cài mysql admin nó cũng hỏi em pw với user là root và host là localhost, em điền đúng vào rồi thì nó chạy bình thường. Nhưng ko hiểu sao khi em khai báo khi cài IPB với user SQL cũng là root, pw là pw, host là local, database name là một thư mục mình tạo trong \mysql\data thì nó cứ báo lỗi như ở trên em post :(

Bạn làm theo chỉ dẩn này nhé

OK thôi hà

Hic, em dùng luôn bản 4.1 mà bác, ko hiểu em có hiểu hết được những gì nó viết ko nhưng bác có thể chỉ qua cho em phải làm gì được ko ạ ?

gate2vn
05-12-2004, 14:30

bạn cần check lại config PHP của bạn, xem chỗ cấu hình Dynamic Extension

vietdragon
05-12-2004, 14:57
Trong phpMyadmin có file config.inc , bác mở ra để nhập các thông số về server .
root server thường là : Localhost
user : root
pass : không có

Lúc cài xong MysQL và chạy lần đầu nó cũng yêu cầu nhập user và pass nhưng hình như không dùng đến cái user và pass đó nên bác cứ nhập user là root , pass là gì thì tùy .
Muốn cài mấy cái forum thì vào Phpmyadmin mà tạo database ( tất nhiên phải có cài php trước thì phpMyadmin mới chạy và PhpMyadmin chạy rồi thì phải cài SQL mới tạo được database . Ơ cái quan trọng nhất là đã có localhost chưa nữa kì :D kiểm tra IIS hay Apache đã thực sự được cài chưa ) có database rồi thì mới có thể setup forum .

$cfg['Servers'][$i]['host'] = '<b>localhost'</b>; // MySQL hostname or IP address

$cfg['Servers'][$i]['user'] = '<b>root'</b>;

$cfg['Servers'][$i]['password'] = ''; << để trống

mle
06-12-2004, 08:16
Hic, em đang định thử thì trong ISS, chỗ website lại báo lỗi này ở chỗ status của nó :

Unexpected error 0x8ffe2740 occured

cái lỗi này là lỗi gì mà thỉnh thoảng em cứ bị thế các bác nhỉ ?

Công nhận diendantinhoc có quả host hay thật, mấy ngày hôm nay vì cái vụ tranh cãi kia tốn bao nhiêu bandwitch mà vẫn ko bị đơ.

mle
06-12-2004, 18:00
bây giờ qua một đêm thì nó chạy rồi các bác ạ. Em đã chỉnh như các bác nói, ko để pw hay có để thì nó vẫn hiện ra lỗi

Documentation

khi em clic vào documentation thì nó ra :

[1.20] I receive the error "cannot load MySQL extension, please check PHP Configuration".
To connect to a MySQL server, PHP needs a set of MySQL functions called "MySQL extension". This extension may be part of the PHP distribution (compiled-in), otherwise it needs to be loaded dynamically. Its name is probably mysql.so or php_mysql.dll. phpMyAdmin tried to load the extension but failed.

Usually, the problem is solved by installing a software package called "PHP-MySQL" or something similar.

có phải là do em cài sql trước php ko các bác nhỉ ?

gate2vn
07-12-2004, 07:18
không phải tôi đã nói bạn check config của PHP ở ngay trên đó sao?