PDA

View Full Version : thiết lập hệ thống mạng

hanhtrang2003
29-11-2004, 17:33
các bác có ai có thể cho em biết từng bước để chuẩn thiết lập 1 hệ thống mạng không?

the_clown
29-11-2004, 23:35
Mang cua ban gom bao nhieu may .dung de lam gi ?

hanhtrang2003
30-11-2004, 07:26
cám ơn bạn the_clown đã quan tâm đến bài viết của mình , mạng của mình khoảng 25 máy ,1 máy chủ ,24 máy con trong đó có 10 máy con dùng để truy nhập internet , và 13 máy con còn lại dùng để chơi game oline ,mình dùng đường truyền 2 line , 1 line của FPT dùng để chơi game online và 1 line của VNN dùng để truy cập internet mong các bạn chỉ giáo giùm ,đa tạ

rutkhoigiangho
01-12-2004, 00:38
cám ơn bạn the_clown đã quan tâm đến bài viết của mình , mạng của mình khoảng 25 máy ,1 máy chủ ,24 máy con trong đó có 10 máy con dùng để truy nhập internet , và 13 máy con còn lại dùng để chơi game oline ,mình dùng đường truyền 2 line , 1 line của FPT dùng để chơi game online và 1 line của VNN dùng để truy cập internet mong các bạn chỉ giáo giùm ,đa tạ

Trời... phòng máy có tới 25 máy tổng cộng, xài 2 lines ADSL hả ? Tôi không biết trước đây bạn có bị "gì gì" hay không... Phòng máy tui chỉ có vỏn vẹn chưa tới 50 máy (47máy & 1 server share nhạc/phim/soft) mà chỉ xài có 1 line thôi, tốc độ không tệ đâu. Trong khi đó, bạn xài tới 2lines. Pótay.com ...

Gở bỏ toàn bộ đi... Nhờ tui cài lại (mặc dù tui đã rút khỏi giang hồ, nhưng vẫn còn OK lắm)...

Hẹn ngày tái ngộ

Maxx
01-12-2004, 01:18
bạn dùng switch 32 ports ? or 2 switch 16 ??

theo mình thì cứ như thế này cho nhanh và dễ

thiết lập mạng ngang hàng thôi join workgroup hết luôn
10 máy net thì gateway default là ip của modem thứ nhất
13 máy games thì gateway default là ip của modem thứ hai

còn ip từng máy con thì đặt theo số thứ tự máy cho dễ nhớ, tất cả đều là ip tĩnh
về việc thiết lập ip và dây mạng thì chắc bạn tự làm được ha :)
nếu máy chủ chỉ có chức năng tính tiền và xài các fần mềm quản lý như easy cafe thì client lúc setup chỉ cần điền ip máy chủ vào là được,
làm thế vừa đơn giản mà cũng không cần cấu hình gì nhiều và phức tạp

nếu bạn có yêu cầu gì cao hơn thì cứ nói há , mình sẽ tư vấn cho một cách khác :)

hanhtrang2003
01-12-2004, 07:37
cám ơn bạn nhiều lắm ,ý kiến của bạn rất hay, mình dùng switch 16 port minhdự định sẽ cho 10 máy chơi game vào 1 switch và sẽ nối switch này với switch của 13 máy chơi internet ,thông thường người ta chơi game online thường hay có tình trạng hack nên các máy game minh muốn dùng mạng boot romcho toàn hệ thống bạn chỉ mình với ,bạn thấy sao ?

mình cảm thấy ý kiến cùa bạn rutkhoigiangho không được hay cho lắm , bạn dùng như thế không ổn định , dùng VNN truy cập ổn định khá tốt nhưng chậm ( dùng cho net ),còn dùng FPT chay nhanh nhưng bữa nào mà mấy ổng buồn buồn cho rớt là mình rớt theo mấy ổng luôn !!