PDA

View Full Version : Làm việc Lập Trình không bằng cấp?

trumtrum3
09-04-2011, 11:34
Cách đây 6 năm e là 1 đứa con tội lỗi khi đánh mất niềm tin tưởng của gia đình, của ba, của mẹ.
Thi vào Toán-Tin ĐHKHTN HCM, không thành. Năm sau ba mẹ tưởng e đi ôn để thi lại vào trường.
Nhưng không ngờ bởi cuộc sống e đã vứt bỏ tất cả theo tiếng gọi 1 nửa con tim.
1 nửa kia mãi coi là quý nhất, nhưng 2 năm sau đã thuộc về thằng khác -> Sự thật phũ phàng.

Hoặt cảnh diễn ra là thật, những phút suy tư đấm đuối triền miên bên rượu chè.
Và e đã quyết đinh, (không có sự tư vấn của người trong nghề. Chỉ là bạn bè).
Học lập trình (Sự thật, e đam mê lập trình từ năm lớp 10).

Năm 2007 e vào Tr.T. KHTN HCM, học khóa học lập trình chuyên đề C đầu tiên.
Tiếp đên là C++,..., C#,...

Niềm đam mê và nhiệt huyết đc những người bạn, người thầy ở đây vun đấp, khiến e ngày càng tự tin hơn. Đậu MCTS.

Đến nay e đang gấp rút thi toeic và MCDP.

Nhưng một điều thắc mắc vô vàng của e là: Chỉ có mấy chứng chỉ với kinh nghiệm như trên liệu e có thể xin được việc ở các công ty phần mềm. Lâu quá rồi, e không định ôn thi vào đại học lại, và cũng không có khả năng học trường lập trình tư với kinh phí lớn. Với lại đã lớn tuổi rồi. tốt nghiệp THPT năm 2005 rồi ạ.

Đến với cộng đồng ddth, mong mọi người ân cần chỉ dẫn, e phải làm gì bước tiếp theo để có thể làm việc ở công ty lập trình (Em chuyên về C#).

maicon
09-04-2011, 11:55
Chọn 1 cty với mức lương thấp để tiếp tục học hỏi cho đến khi có được sự tự tin cần thiết để hét vô mặt mấy cha tuyển dụng

rongvanggroup.vn
09-04-2011, 11:59
Đồng cảm với tâm sự của bác. Cứ SỐNG & LÀM VIỆC với đam mê của mình thì sẽ được trọng dụng thôi. Nếu ko có bằng cấp để ứng tuyển thì còn nhiều cách để tiếp cận:
- Mang sản phẩm của mình đi gõ cửa để chứng minh thực lực
- Nhờ bạn bè quen biết tiến cử

Vân..vân..

Túm lại, cứ cố gắng là được bác ợ

vanturai
09-04-2011, 12:20
Bác cứ tự tin đi xin việc đi. Cty nhỏ rùi tiến lên :D Chúc bác thành công

namlinhchi
09-04-2011, 12:45
Bạn làm được bao nhiêu mới quan trọng chứ bạn có bao nhiêu bằng cấp không quan trọng đâu. Nhà tuyển dụng bảo bạn làm cái này- bạn làm được, bảo bạn biết cái kia không - tôi biết thì ok ngay, chứ bạn mà tôi có bằng này, bằng kia mà hỏi gì cũng tôi không biết, em chưa rõ lắm thì cũng chẳng ăn thua gi đâu. nên bạn cứ yên tâm là bạn có khả năng thì chẳng ngại gì cả. mà tôi thấy cái đầu tiên rất quan trọng mà bạn có là nghị lực và niềm đam mê với công việc. thế là rất tốt rồi bạn ạ. Chúc bạn thành công!!

Cách đây 6 năm e là 1 đứa con tội lỗi khi đánh mất niềm tin tưởng của gia đình, của ba, của mẹ.
Thi vào Toán-Tin ĐHKHTN HCM, không thành. Năm sau ba mẹ tưởng e đi ôn để thi lại vào trường.
1 nửa kia mãi coi là quý nhất, nhưng 2 năm sau đã thuộc về thằng khác -> Sự thật phũ phàng.

Niềm đam mê và nhiệt huyết đc những người bạn, người thầy ở đây vun đấp, khiến e ngày càng tự tin hơn. Đậu MCTS.

Nhưng một điều thắc mắc vô vàng của e là: Chỉ có mấy chứng chỉ với kinh nghiệm như trên liệu e có thể xin được việc ở các công ty phần mềm. Lâu quá rồi, e không định ôn thi vào đại học lại, và cũng không có khả năng học trường lập trình tư với kinh phí lớn. Với lại đã lớn tuổi rồi. tốt nghiệp THPT năm 2005 rồi ạ.

Đến với cộng đồng ddth, mong mọi người ân cần chỉ dẫn, e phải làm gì bước tiếp theo để có thể làm việc ở công ty lập trình (Em chuyên về C#).

thecarpenter
09-04-2011, 13:42
Không kiếm mấy cái chứng chỉ Quốc tế của MS, Sun cũng chiến đấu được mà !

zmt264
09-04-2011, 14:46

Mình cũng ko bằng cấp :), vẫn làm tốt

Đã có mấy topic trước đây về chuyện này nên mình ko nói lại:

http://ddth.com/showthread.php?t=417905
http://ddth.com/showthread.php?p=2513643

google.co.uk
09-04-2011, 14:52
IT không quan trọng bằng cấp như những ngành khác đâu bạn, quan trọng là bạn phải chứng minh được bạn làm đc gì kìa, chúc bạn thành công

sonC0609k
10-04-2011, 01:24
:D có bằng vẫn hay hơn . Ko có thì cũng phải là cái gì tồi tệ lắm .:D PM của mình trước ko có bằng gì, lão học aptech còn chửa ra trường , nhưng làm việc thì rất tốt :D.

kenvinkern
11-04-2011, 08:29
tớ thì đang học không biết có ra trường nổi không nữa

" một tấm vé có thể cho ta một chỗ trong rạp hát
nhưng một tấm vé chưa chắc cho ta 1 chỗ trong công việc"

ketuan222
11-04-2011, 08:39
Cứ giỏi, cứ có những sản phẩm tốt trình cho nhà tuyển dụng >>> Sợ j chứ :)

techlifffe
11-04-2011, 12:51
chứng minh khả năng của mình được thì thành công. nhưng người ta không tuyển dụng 1 người không có bằng cấp :D