PDA

View Full Version : ổ cứng không dùng nhìu nhưng bị mất dung lượng!!

black_nguyen
28-11-2004, 12:51
Máy mình use winXP, ổ D mình chép data.Nhưng gom tất cả đám data đó lại thì chỉ khoảng 2.0G thôi hà , sao ổ D mình lại hiển thị là dùng đến đến 4 G.
đệ không thể nào hiểu nổi...Nhờ mấy bạn giúp đỡ.

bkc
28-11-2004, 13:20
nguoi cung canh ngo
ong thu disk clean up vai lan di
co the het do
neu khong copy data vao o khac , quet virut, format o cu roi copy lai

Meo_bui_doi
28-11-2004, 13:32
thế 2Gb Data của bác có bao nhiêu file, thường thì ổ chứa Data, ko chạy Prỏgam thì ko cần phải cleardisk( vì no kô có rác) nếu kô có víu thì có thể là Data của bác có wá nhiều file ( mỗi file chỉ khoảng 1-2k) mà định dang của win XP dùng NTFS( nếu bác có chọn lựa khi bắt đầu cài win) thì 1cluse=4kb, nếu 1 file là 1kb thì nó vẫn chiếm 4kb trên ổ cứng như thường, vì 1 cluse chứa được 1 file hoặc 1 phần của file chứ kô chứa được nhiều file, còn định dạng FAT32 còn thê thảm hơn, hình như 1cluse của nó là 8kb thì phải. Ah cluse dịch là cung vật lý trên ổ đĩa cứng thì phải

cao boi
28-11-2004, 16:22
nếu sài XP => có 1 số thư mục ẩn (chứa các file sao lưu hệ thống ) các file này để lâu ngày dồn lại cũng rất lớn bạn thử xóa bớt coi sao

trandinhtrung
28-11-2004, 17:31
Bác đã turn off chế độ System Restore của WinXP chưa? Chế độ này sẽ sao lưu thông tin của đĩa liên tục và được chứa trong thư mục System Volume Information (Thư mục hệ thống). Bác thử turn off chế độ đó đi xem có giảm được bao nhiêu không.
Thân.

black_nguyen
28-11-2004, 18:17
nếu sài XP => có 1 số thư mục ẩn (chứa các file sao lưu hệ thống ) các file này để lâu ngày dồn lại cũng rất lớn bạn thử xóa bớt coi sao
Minh đã view all file & folder rồi nhưng không có.Ổ mình muốn nói là ổ D ( chép data) chỉ co data thôi ạ không có gì khác đâu.:no:
Cảm ơn bạn đã giúp mình.

Bác đã turn off chế độ System Restore của WinXP chưa? Chế độ này sẽ sao lưu thông tin của đĩa liên tục và được chứa trong thư mục System Volume Information (Thư mục hệ thống). Bác thử turn off chế độ đó đi xem có giảm được bao nhiêu không.
Thân.
Trước khi đưa bài này lên thì mình chưa turn off chế độ restore system .Nhưng giờ mình đã turn off rôi.

trandinhtrung
28-11-2004, 18:23
Bạn turn off rồi thì dung lượng có giảm bớt không? Nếu không thì chỉ có thể là do nhiều file quá và nó chiếm đĩa giống như Meo_Bui_Doi nói đó. Nếu là data nào bạn không sử dụng thường xuyên thì có thể nén lại để lưu trữ, như vậy cũng có thể tăng thêm dung lượng đĩa cứng.
Thân.

V&V
28-11-2004, 20:02
trả lời bậy bạ không hà! hiện tượng như vậy chỉ có bị lost clusters! dùng NDD scan ổ đó là xong! chúc bạn thành công

Hans Voralberg
28-11-2004, 20:59
To Meo_bui_doi: cái đó gọi là CLUSTER đó ông.

black_nguyen
28-11-2004, 22:30
có phải NDD trong Norton Utilitiess không..???

Hans Voralberg
29-11-2004, 00:50
Norton Disk Doctor, ghi đầy đủ cái tên gìum mấy bố.

Tran Kieu Anh
29-11-2004, 09:10
Máy mình use winXP, ổ D mình chép data.Nhưng gom tất cả đám data đó lại thì chỉ khoảng 2.0G thôi hà , sao ổ D mình lại hiển thị là dùng đến đến 4 G.
đệ không thể nào hiểu nổi...Nhờ mấy bạn giúp đỡ.
Đúng rồi đấy, dường như 2G ko hiển thị lên là tổng cộng những file bạn đã xóa từ trước, nó ko hiện lên free đâu để chờ bạn phục hồi đó, nếu bạn tiếp tục ghi tiếp lên thì dần dần những dữ liệu mới sẽ chiếm chỗ các cluster đó và dữ liệu đã xóa của bạn sẽ ko thể phục hồi. Win XP máy nào cũng bị vậy hết, cứ xóa dữ liệu đi là mất đứt 1 ít dung lượng trên ổ cứng, nhưng thực ra là nó chỉ ko hiện lên free space thôi. Bây giờ bạn ghost nén ổ d lại vào ổ c để lưu dữ liệu, format d:/q rồi đổ ghost lại ổ d là sẽ thấy lại dung lượng bị mất (thực ra là ko thấy chứ ko phải là bị mất), nhưng tóm lại là ko cần làm làm gì cho mất công, chỉ cần bạn hiểu rõ vấn đề là dung lượng của bạn ko chạy đi đâu mất là được. Yên tâm đi.

nguyenbinhit
29-11-2004, 11:21
Chào bạn, đừng nói mình nhiều chuyện nha , hey chắc là ổ đỉa cứng của bạn có những file đồ trụy như hình ảnh hay là những video clip , thi chắc chắn no sẽ chiếm nhiều dung lượng ổ cứng của bạn rồi , và còn một điều nữa nè có lẽ là bạn dùng chế độ hidden cho cac fiel nên có thể ban đã wên ban hãy xem kỹ lại nhé , va nguy cơ cuối cùng là máy bạn sắp tiêu rồi , coi chừng có virus đó nha , chào ban chúc bạn vui vẻ.