PDA

View Full Version : Chuyện Lạ Ram Mất Dung Lượng

trieutuphuong
28-11-2004, 11:21
Em em đi mua ram (bên biên giới) qua sử dụng 4 thanh 64 MB và được test thử tất cả main điều nhận là 64 MB nhưng khi đem về gắn vào 4 máy thì vẫn là 64 mb nhưng gắn 2 thanh vào một máy thì nó chỉ nhận 64 MB em lấy ra để ra 2 máy lại thì mổi thanh ram chỉ còn 32 MB thôi ai có thể giải thích chuyện này không ???????

Í chết rồi em post lộn chủ đề phần cứng mà em post bên phần mềm rồi xin ban điều hành thông cảm nhé !!!!!!

enter the matrix
28-11-2004, 12:05
Biên giới lào hả bạn ? Cái này có thể do bạn mua phải Ram dzỏm rùi. Chịu thôi !!!!!!

QueenRock
28-11-2004, 12:35
Main nhà bạn loại gì, có xài VGA on board không, nếu onboard nó phải share RAM cho VGA nên mất là phải

hung1976qn
28-11-2004, 12:55
tets thu trong bios chua

trieutuphuong
28-11-2004, 16:36
Máy mình xài VGA rời mình đã thử xem trong bios và ngoài windown luôn rồi nhưng hiện giờ nó vẩn còn là 32 MB không hiểu nổi

[oo]
28-11-2004, 16:38
hay là mấy thanh không trùng bus

Antone
02-12-2004, 07:41
Nhiều khi main của bạn sử dụng card màn hình onboard, thì hẵn nhiên nó phải share RAM cho màn hình!
Cái nữa là bạn xem coi bus của RAM và main có hợp hay không?
Bạn mở thùng máy ra và xem trên main, gần chỗ mấy khe cắm RAM có một cái bảng nhỏ ghi các bus mà main đó hỗ trợ!
Thường thì các loại RAM 64Mb bus là 100Mhz hay 66Mhz!
Chỉ có thể giúp bạn thế thôi vì không hiểu rõ cụ thể thế nào!
Hy vọng bạn giải quyết được vấn đề!

À wên ! nói thêm trường hợp 2 thanh RAM không trùng bus thì nó chỉ nhận một trong hai, hoặc may mắn thì nó nhận cả 2 thanh nhưng tốc độ thì nhiều khi chậm hơn so với khi bạn chỉ gắn 1 thanh!
Tôi không hiểu ở chỗ là: tại sao lúc mua RAM bạn test được đúng là 64Mb nhưng khi về test trên máy của bạn thì chỉ còn 32Mb. Điều này khiến tui nghĩ lại là liệu main của máy bạn hổ trợ RAM có dung lượng tối đa là bao nhiêu ( chắc main của bạn thuộc loại củ). Nếu như main của máy bạn chỉ hỗ trợ những thanh RAM có dung lượng tối đa là 32Mb( hay nói chính xác hơn thì mỗi khe chỉ cho phép cắm một thanh RAM có dung lượng 32Mb mà thôi), trong trường hợp này nếu bạn cắm thanh 64Mb vào, cho dù cùng bus đi nữa thì nó chỉ nhận 32Mb mà thôi! Cho nên bạn nên coi lại tài liệu kèm theo của main xem hỗ trợ RAM như thế nào!
Chúc bạn giải quyết được vấn đề!