PDA

View Full Version : tường lửa & virut

phong vu
28-11-2004, 10:31
có bạn nào biết dựng tưởng lửa và cách phòng chống virut không , mình đang bị bommail và virut tấn công

thienkhoi
29-11-2004, 00:19
có bạn nào biết dựng tưởng lửa và cách phòng chống virut không , mình đang bị bommail và virut tấn công

Bomb mail thi` bạn 0 cần lo:
Xóa là xong:
bạn cần làm những việc sau để tránh bomb mail:
1. Tắt chế độ trả lời tự động của hộp thư: (nếu bạn có viết bài và cài đặt trả lời tự động, bạn chưa làm việc đó bao giờ thì thôi)
2. Bạn để chế độ hiển thị 100 thư trên 1 trang, như vậy nếu bị bommail, thì bạn sẽ xóa 100 thư 1 lúc (khá nhanh)
3. Khi nhận đc bommail, bạn ko đc trả lời (vì 2 lí do: 1 là xác nhận hộp thư của mình, 2 là đa số gửi bomb mail từ địa chỉ ảo: thậm chí lấy địa chỉ như hộp thư của mình)
4. Nếu bạn 0 muốn xóa 100 thư 1 lúc (tôi thấy cách này đơn giản, hay, vì 1000 lá bomb mail chỉ cần xóa 10 lần, 0 chậm lắm), thì bạn dùng Filter (ở trong Mail Ôption), có thể copy cái tên, địa chỉ ng gửi, hoạc 1 đoạn trong thư bomb, bạn lọc đi là xong, vậy nếu bạn nhận có bao nhiêu thư bomb đi nữa thì chỉ cần 1 cú filter này là tiêu hết... kể cả 10000 cái.
5. Bạn có thể Block cái địa chỉ gửi bomb nếu bạn biết chắc đây là 1 địa chỉ có thật (0 ảo), nên nhớ là yahoo chỉ cho mình block 100 địa chỉ thôi.
5. nếu hộp thư tự nhận ra bomb và để trong hộp BULK, bạn 0 cần xóa từng bức, mà chỉ cần nhấn nút Empty bên cạnh folder BULK là đc (xóa tất cả thư trong box này)
6. Tốt nhất 0 gây thù óan, đấu đá trên mạng, 0 vô những trang ***.
7. Khi đăng kí trên mạng (vào các diễn đàn, trang Web cần khai báo hộp thư) thì bạn nên lập 1 hộp thư riêng cho việc đó, check mail xong thì xóa đi, khi có bomb, spam Qcáo hay virus thì bạn cứ xóa toàn bộ các folder trong đó. Nghĩa là lập 2 hộp thư, 1 hộp dành cho fơi mặt trên mạng, 0 nhận thư, 1 hộp thư thực sự thì bạn bảo mật k0 cho ai biết, kể cả để đăng kí diễn đàn.
8. Khi vào chat, bạn tạo nick ảo để giấu ID của mình (tên hộp thư sẽ đc giấu khi chat)
9. Virus chỉ gửi qua mail theo 2 cách:
a. theo 1 đường link web (bạn đừng nhấn chuột vào)
b. theo file đính kèm (nhất là file .exe, .zip) nếu họ nói gửi cho bạn 1 file ảnh, mà bạn tháy dính kèm là 1 file .zip là virus!
các tập tin đính kèm lạ bạn k0 đc download, kể cả scan, vì scan có thể bỏ qua virus mới hay mạnh.
như thế nghĩa là bạn k0 bao giờ nhận file đính kèm hay nhấn link web đc sao? k0! nhưng chỉ khi bạn biết chắc ng gửi (thân quen), trong thư có nói đến file đính kèm, dạng file gì...
cũng 0 fải thư ng qủen thì mở vô tư, vì thư bomb hay virus có thể lấy địa chỉ nặc danh, bạn gừi thư đến ng thân hỏi họ có fả họ đã gừi bức thư đó ko, xác nhận rồi mới down về.
10. hoặc bạn save vào 1 thư mục an toàn trên máy, rồi đừng mở nó ra vội mà lấy 1 fần mềm diệt virus mạnh quét đã. 0 thấy có thì mới mở , nên nhóe virus chỉ hoạt động được nếu ta kích hoạt nó
nếu babj chua hài lòng với những cái này, bạn tìm cgương trình chống spam, bạn vào google mà search