PDA

View Full Version : [Q] CGI la gì?

steaven28us
07-11-2002, 19:49
Mình mới mượn 1 cuốn có tựa là The CGI book đọc 1 hối ma chỉ biết là nó liên quan đến HTML,Web server,Unux thôi hà .Có ai biết nó là cái chi(Programming language,web design????)ko?Để khỏi mắc công "ngâm cứu".

sexy
07-11-2002, 21:37
Programming Language kiểu như: PHP, ASP,....nhưng nó là ngôn ngử xưa rồi, giờ ít ai dùng lắm.

Lighting_dragon
07-11-2002, 22:54
CGI đừng thèm quan tâm đến nó nữa, cũ rồi, làm rất cực.
CGI là tên gọi phương pháp tạo Web đông bằng cách liên kết đến các file *.exe . Nếu bạn muốn viết theo CGI phải học 1 ngôn ngữ lập trình truớc đã như: VB,Delphi... Nhược điểm của CGI là rất khó khăn khi sữa chữa, chạy chậm hơn ASP và PHP vì mỗi lần có người truy cập lại phải gọi file .exe

steaven28us
10-11-2002, 08:08
Cám ơn 2 bạn ,vậy mình nên học ASP or PHP ,và cần có kiến thức gì để học được ?Mình đang học về C & có biết chút ít về VB.

Lighting_dragon
12-11-2002, 03:18
Đúng rồi đó. Nếu bạn có học C thì cũng gần giống với Javascript nên có thể dùng để viết hàm cho trang ASP. Còn VB bạn cũng chỉ cần kiến thức cơ sở về vòng lặp, cấu trấu điều kiện, với mảng là đủ dzồi. Quển nữa, viết ASP chủ yếu đụng chạm trực tiếp với mã HTML nên bạn cũng phải nghiên cứu kĩ nó.
Nên học ASP theo cuốn ASP 3.0 và ASP.net của nhà sách Minh Khai. Nó dạy cũng được đó.
Chúc bạn sớm thành chánh quả.

steaven28us
12-11-2002, 17:32
Sao tớ nghe nói PHP có nhiều ưu điểm hơn ASP & Perl do nó dễ học hơn Perl ,còn ASP thì đụng chạm đến bản quyền gì đó.

Lighting_dragon
13-11-2002, 20:33
Tớ cho rằng PHP và ASP cũng nhưn nhau thôi, đâu có ai hơn ai.
Bác xem thử nhé: Click here (http://diendantinhoc.com/showthread.php?s=&threadid=3828&perpage=15&pagenumber=1)

tonyvnn
15-11-2002, 20:23
CGI: Common Gatewate Interface
Mot phan cua webServer khi client request , weserver thong qua CGI de tiep xuc voi co so du lieu, xu ly, sau do gui du lieu lai respont cho client

Ban nen dung ASP hoac PHP , tien dung hon nhieu. Dung nen lap trinh truc tiep tren CGI , rat met

aspnet
15-11-2002, 22:58
Nếu bạn muốn tìm hiểu về CGI - hãy vô đây sẽ có cái bạn cần nè
http://www.aspvn.net/diendan/ChuDe.asp?TOPIC_ID=165
;);)