PDA

View Full Version : Bàn về vấn đề nên học những gì ở CNTT

vonv_54
08-04-2011, 20:18
Lướt qua vài trang Web tuyển dụng tôi thấy các công ty đều yêu cầu rất nhiều thứ, nào là thành thạo JAVA, .Net, PHP, Mysql... rồi chuyên sâu về hệ điều hành, bảo mật, an toàn dữ liệu, phân tích thiết kế phần mêm....Nó sẽ là quá khó đối với một sinh viên mới ra trường để có thể đáp ứng được.Vì vậy chúng ta hay cũng nhau thảo luận xem
một sinh viên( hoặc môt người chuyển bị đi xin việc nào vào CNTT) cần học nhưng gì trong vô vàn kiến thức CNTT để có thể tự tin đi tuyền dụng vào bất cứ công ty nào.Các bác đã đi làm cho em ý kiến nhé.

buicongdang
08-04-2011, 20:34
Theo mình nghĩ là cần nền tảng kiến thức cơ bản vững chắc thì mới tiếp cận được những cái mới nhanh được. Xem như Java, .Net, PHP, MySql,... là cái mới.
Các bạn cần học những cái trong trường như C, C++,... cơ sở dữ liệu, phân tích thiết kế hệ thống,.. Nếu các bạn đã có nền tảng những cái này rồi thì việc tiếp cận những cái mới ko khó.
Còn việc nên tiếp cận những cái mới lúc nào là thích hơp để có thể đi xin việc với những yêu cầu nói trên của các công ty, thì có lẽ là lúc đi thực tập.
Và cũng vì lơi là các kiến thức cơ bản nên mình đang phải trả giá cho nó là mớ kiến thức lũng chủng. Với một người đã học CNTT ở trường đại học tôi khuyên các bạn cứ từ từ tiếp cận cái mới, hãy học thật tốt những cái cơ bản trong trường đi đã (Kể cả môn Triết Học) :D

vonv_54
08-04-2011, 20:40
Nhưng liệu chỉ học ở trường có đủ không bác, vì tôi thấy các công ty luôn đòi hỏi nhưng kiến thức không có trong chương trình đại học, vấn đề ở đây là một sinh viên mới ra trường chứ ko phải là một người đã đi làm

sonC0609k
09-04-2011, 00:09
:)) Trên mạng giờ nhiều nguồn để học lắm mà.

tuanta200
09-04-2011, 09:20
Lên mạng tìm công việc mà mình mong muốn > học những kiến thức cv yêu cầu > Chiến ở các cty :D

muabandanang.vn
09-04-2011, 09:46
tuyển vậy thôi, nhắm vào yêu cầu chính sẽ đựoc nhận, còn những yêu cầu "phụ" có thể trao dồi trong quá trình làm mà

Mr.Cool
09-04-2011, 10:29
nó yêu cầu nhiều vậy thôi chứ pác cứ nắm vững kiến thức cơ bản như là C, C++, CSDL, Phân tích thiết kế) rồi chọn cho mình 1 hướng đi là .net, Java hay PHP và theo nó tới cùng để trở thành senior, master. Biết nhiều thứ làm gì nếu như chả rành cái nào. Khi đã là Senior rồi thì thiếu gì công ty để mình chọn. Công ty nào khi tuyển lại chả muốn nv mình biết mọi thứ nhưng mà khi dzô làm rồi thì có dùng hết tất cả những cái công nghệ mà cty rao tuyển đâu. Wan trọng lúc đi xin việc pác phải biết cty nó đang dùng công nghệ gì và cần gì mà nói, còn mấy cái râu ria thì cứ tự tin chém gió bảo là vì em có đc kiến thức cơ bản vững và biết rõ về 1 công nghệ(có vững thật hay hok thì mấy anh technical leader ở cty sẽ test) rồi nên học cái mới hok khó với em.

vonv_54
09-04-2011, 12:18
Ý kiến này hay đấy có điều, chúng ta cần phải học tranh bị những kiến thức gì( về ngoại ngữ, CNTT, xã hôi...) để khi đi ra trường có quyền thỏa thuận lương >500$, chứ cứ ra trường mà phải đi đào tạo lại rồi nhận mức lương 100-200$ thì lúc nào mới khá được.

vanturai
09-04-2011, 12:26
nó yêu cầu nhiều vậy thôi chứ pác cứ nắm vững kiến thức cơ bản như là C, C++, CSDL, Phân tích thiết kế) rồi chọn cho mình 1 hướng đi là .net, Java hay PHP và theo nó tới cùng để trở thành senior, master. Biết nhiều thứ làm gì nếu như chả rành cái nào. Khi đã là Senior rồi thì thiếu gì công ty để mình chọn. Công ty nào khi tuyển lại chả muốn nv mình biết mọi thứ nhưng mà khi dzô làm rồi thì có dùng hết tất cả những cái công nghệ mà cty rao tuyển đâu. Wan trọng lúc đi xin việc pác phải biết cty nó đang dùng công nghệ gì và cần gì mà nói, còn mấy cái râu ria thì cứ tự tin chém gió bảo là vì em có đc kiến thức cơ bản vững và biết rõ về 1 công nghệ(có vững thật hay hok thì mấy anh technical leader ở cty sẽ test) rồi nên học cái mới hok khó với em.
Thanks anh hehe đúng là phải chém tí mới tốt đc :)

namlinhchi
09-04-2011, 12:32
cần chuyên môt cái thôi, còn những thứ khác biết thêm thì biết chứ đừng nên đi học nhiều cái quá, cuối cùng lại chẳng đâu vào đâu

Mr.Cool
11-04-2011, 11:08
Ý kiến này hay đấy có điều, chúng ta cần phải học tranh bị những kiến thức gì( về ngoại ngữ, CNTT, xã hôi...) để khi đi ra trường có quyền thỏa thuận lương >500$, chứ cứ ra trường mà phải đi đào tạo lại rồi nhận mức lương 100-200$ thì lúc nào mới khá được.

èo mới ra trường mà pác đã đòi lương >500$ e là hơi mơ mộng,nếu pác muốn đòi mức lương đó thì ít nhất pác phải thông thạo tiếng anh, đi làm từ khi còn ngồi trên ghế nhà trường và đã từng làm leader ở 1 cty ...thì may ra có thể tự tin deal với mức lương đó.

techlifffe
11-04-2011, 12:50
:D đang chán ngấy cái ngành này nè

star215
11-04-2011, 14:19
tuyển thần đồng chắc!!!!!!!

baylennao
11-04-2011, 20:23
Mấy công ty không chuyên về IT tuyển thế ko đó.
Nào là CCNA/MCSA,C++,.Net,php,java...... vãi
Cứ như siêu nhân.

vonv_54
11-04-2011, 23:29
èo mới ra trường mà pác đã đòi lương >500$ e là hơi mơ mộng,nếu pác muốn đòi mức lương đó thì ít nhất pác phải thông thạo tiếng anh, đi làm từ khi còn ngồi trên ghế nhà trường và đã từng làm leader ở 1 cty ...thì may ra có thể tự tin deal với mức lương đó.

Đấy là điều tôi muồn bàn đấy, sinh viên Việt Nam đa phần ra trường cần khoảng thời gian khá lâu(2 năm) mới ổn định được công việc thu nhập cũng mới tạm đủ sống, vậy các bác đi làm hãy cho ý kiến về viếc sinh viên ra trường cần trang bị những kiến thức gì về CNTT để có thể đáp ứng nhanh với công việc?

duyanhgamer
15-04-2011, 11:05
bài viết hay đấy,các pro giúp e với :D có bí quyết gì chia sẻ đi!!

vonv_54
15-04-2011, 17:23
Các bác đã đi làm cho em hỏi cái, thu nhập chính của dân IT là tiền lương hay tiền thưởng theo dự án, thường thì tiền thưởng theo dựa án được tính như thế nào vào dao động trong khoảng nào?
Em xin cảm ơn.

phantheky
15-04-2011, 17:46
Tiền lương :). Dự án có khi làm trong 1 năm chờ thưởng thì lấy đâu ra tiền mà nhậu nhẹt mỗi ngày or mỗi tuần chớ

vonv_54
15-04-2011, 18:51
Các bác đã đi làm cho em hỏi cái, thu nhập chính của dân IT là tiền lương hay tiền thưởng theo dự án, thường thì tiền thưởng theo dựa án được tính như thế nào vào dao động trong khoảng nào?
Em xin cảm ơn.

các bác gúp em đi chứ sao ko ai nói gì hết vậy

pe_muon_hoc_hoc
23-04-2011, 00:14
hien tai e moi vo hoc cntt ak.ma sao nghe nay gio thay tuyen viec lam of nganh ra kho' wa vay.

zmt264
23-04-2011, 04:45
Lướt qua vài trang Web tuyển dụng tôi thấy các công ty đều yêu cầu rất nhiều thứ, nào là thành thạo JAVA, .Net, PHP, Mysql... rồi chuyên sâu về hệ điều hành, bảo mật, an toàn dữ liệu, phân tích thiết kế phần mêm....Nó sẽ là quá khó đối với một sinh viên mới ra trường để có thể đáp ứng được.Vì vậy chúng ta hay cũng nhau thảo luận xem
một sinh viên( hoặc môt người chuyển bị đi xin việc nào vào CNTT) cần học nhưng gì trong vô vàn kiến thức CNTT để có thể tự tin đi tuyền dụng vào bất cứ công ty nào.Các bác đã đi làm cho em ý kiến nhé.

PHP & MySQL
Java
.NET
Bảo mật
...

Tất cả mấy thứ trên, nếu chỉ học ở mức "đáp ứng nhu cầu của 1 số (không nói tất cả) nhà tuyển dụng"

thì sao ko học được?

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

:)) Trên mạng giờ nhiều nguồn để học lắm mà.

xác nhận ý kiến này, giờ rất nhiều nguồn học

cần chuyên môt cái thôi, còn những thứ khác biết thêm thì biết chứ đừng nên đi học nhiều cái quá, cuối cùng lại chẳng đâu vào đâu

và ý kiến này nữa.

Nếu học chuyên sâu thì chỉ học mỗi HTML, CSS cũng có thể có việc (tôi tuyển)

thecarpenter
23-04-2011, 08:05
Java, .NET, PHP không quan trọng, miễn là Open Source :D

vonv_54
24-04-2011, 23:14
PHP & MySQL
Java
.NET
Bảo mật
...

Tất cả mấy thứ trên, nếu chỉ học ở mức "đáp ứng nhu cầu của 1 số (không nói tất cả) nhà tuyển dụng"

thì sao ko học được?

xác nhận ý kiến này, giờ rất nhiều nguồn học

và ý kiến này nữa.

Nếu học chuyên sâu thì chỉ học mỗi HTML, CSS cũng có thể có việc (tôi tuyển)

Các bác hãy nghi xem làm gì mà có chuyện sinh viên mới ra trường đã thành thạo cả C/C++, java, bảo mật, mạng máy tính, thiết kế.... cái em muốn hỏi là cần những kiến thức nền tảng cơ bản nào để tiếp thu công nghệ được tôt nhất.

maicon
24-04-2011, 23:21
Các bác hãy nghi xem làm gì mà có chuyện sinh viên mới ra trường đã thành thạo cả C/C++, java, bảo mật, mạng máy tính, thiết kế.... cái em muốn hỏi là cần những kiến thức nền tảng cơ bản nào để tiếp thu công nghệ được tôt nhất.

Ủa chứ trong trường người ta ko dạy bạn cái gì à ?

Ví dụ cấu trúc dữ liệu và giải thuật người ta có thể dùng C++ để dạy bạn chứ đâu phải dạy bạn C++, vậy chẳng phải nền tảng là cấu trúc dữ liệu và giải thuật là gì ?

Còn thành thạo C++ thì bạn phải tự nghiên cứu chứ. Khi đi học ko thể đòi hỏi người ta dạy bạn tất cả. Nếu đi học bạn được phép đạt điểm 9, nhưng đi làm bạn chỉ được phép có điểm 10.

chominh88
25-04-2011, 00:59
bạn mới vào học thì chưa biết được những gì,nhưng thời gian nữa bạn sẽ hiểu nhiều hơn.

m88 (http://www.vnedoc.com/2011/02/huong-dan-ang-ky-tao-tai-khoan-tren-m88.html), m88bet (http://www.cacuocvn.info/2011/04/m88bet-nha-cai-ca-cuoc-so-1-tai-viet.html), 12bet (http://www.cacuocvn.info/2011/03/12bet-nha-cai-ang-tin-cay.html)

bạn mới vào học thì chưa biết được những gì,nhưng thời gian nữa bạn sẽ hiểu nhiều hơn.

m88 (http://www.vnedoc.com/2011/02/huong-dan-ang-ky-tao-tai-khoan-tren-m88.html), m88bet (http://www.cacuocvn.info/2011/04/m88bet-nha-cai-ca-cuoc-so-1-tai-viet.html), 12bet (http://www.cacuocvn.info/2011/03/12bet-nha-cai-ang-tin-cay.html)

duyanhgamer
25-04-2011, 07:45
Học học nữa học mãi học lại :D :D :D :D

vonv_54
25-04-2011, 21:25
Các công ty thường thì đòi hỏi rất nhiều ở một người học cntt đó, nhưng thực chất khi vào làm việc thì họ sẽ phân công cho mình một công việc cụ thể. Bạn chỉ cần có kiến thức ở khâu đó là làm việc được rồi. Còn muốn thăng tiến, có mức lương cao thì phải cố gắng thôi...

Nếu em ra trường mà kiến thức cơ bản khá tốt, có chứng chỉ kỉ sư CNTT của Nhật Bản, thành thạo java, tiếng anh đọc hiểu tài liệu chuyên ngành thì lương đc khoảng bao nhiêu các bác

duongtc5710
28-04-2011, 11:37
SV mới ra trường lương >500$ chắc các bác bên sở thuế thích lắm. Người người đóng thuế thu nhập, nhà nhà đóng thuế thu nhập.

Lời khuyên cho chủ thớt: bạn có học cực tốt trong trường bằng đỏ hay xanh hay đen đi nữa thì so sánh với 1 ông đi làm vài năm, leader lít đeo thì bạn chắc chắn ko bằng. Mà lương của các bác đó chẳng mấy bác tính bằng $ nữa là. Đang là SV, đừng quan tâm nhiều quá đến quyền lợi, lo chuyên môn, kn đi. Nhà tuyển dụng ghét nhất là những ứng viên chưa làm đã đòi quyền lợi.

quangthang1990
28-04-2011, 15:31
công nhận là các công ty bây giời thì chuộng nhiều về mấy thứ đó các bác à học thì khó đừng hỏi luôn ấy kể ra mà học được thì tốt nhỉ

zmt264
28-04-2011, 15:40
SV mới ra trường lương >500$ chắc các bác bên sở thuế thích lắm. Người người đóng thuế thu nhập, nhà nhà đóng thuế thu nhập.

Lời khuyên cho chủ thớt: bạn có học cực tốt trong trường bằng đỏ hay xanh hay đen đi nữa thì so sánh với 1 ông đi làm vài năm, leader lít đeo thì bạn chắc chắn ko bằng. Mà lương của các bác đó chẳng mấy bác tính bằng $ nữa là. Đang là SV, đừng quan tâm nhiều quá đến quyền lợi, lo chuyên môn, kn đi. Nhà tuyển dụng ghét nhất là những ứng viên chưa làm đã đòi quyền lợi.

Nói rất chính xác, tiếc là ít bạn SV chịu hiểu :(