PDA

View Full Version : Máy tính ko nhìn thấy ổ cứng

nhuquynh882006
07-04-2011, 21:36
Không hiểu sao mình vừa mua thêm cái ổ cứng nữa cắm vào máy tính dùng được 1 thời gian thì ko thấy ổ cứng trong disk manager nữa cũng ko thấy dữ liệu đâu. Mình thử vào win mini cũng ko thấy ở cứng đâu cả . định ghost lại win khi vào bung ảnh thì lại thấy dữ liệu của ổ cứng mới. ai biết cách khắc phục chỉ dumg với . thank nhiều

HOANGTHANH_HANOI
07-04-2011, 21:45
Coi lại xem mấy cái dây kết nối vào ổ đó (nguồn cấp cho ổ và cáp dữ liệu) có bị lỏng không. Hoặc có gãy hay chập cái chân tiếp xúc nào không. Tháo vỏ máy ra để kiểm tra lại nhé.

dly
07-04-2011, 21:58
Lỗi này thường là do bộ nguồn không cung cấp nổi điện thế cần dùng cho máy bạn

nhuquynh882006
09-04-2011, 11:27
Trước mình vẫn dùng bt mà . hôm trước vệ sinh tháo máy ra cắm lại thì bị . Mình đã thử thay dây cáp sata rùi vẫn ko thấy dữ liệu đâu cả , Nản quá đi .

tam_giang
09-04-2011, 15:26
>> hôm trước vệ sinh tháo máy ra cắm lại thì bị
Tôi vẫn luôn luôn nhắc nhở các bạn khi tháo linh kiện máy. Nhưng có bạn bảo: "Có bùm đâu mà sợ". Lỡ rồi, bạn tháo ra và cắm lại như ban đầu. Nếu không được đành mang ra tiệm. Hy vọng không "bùm" nên không sao.

May mà thời tiết VN chỉ phá linh kiện bằng độ ẩm, nếu không máy cháy hàng ngày. Bên tôi mùa Đông vô ý đụng vào nấm cửa sắt có khi còn nháng điện.