PDA

View Full Version : HCM - Chỉ dùm chổ mua quạt xịn cho CASE

yphuong
25-11-2004, 10:30
Cái thùng máy p4 mới mua của mình nó hơi nóng (trung bình 35 độ C), nên mình muốn mua 2 cái quạt, một cái hút ở phía trước, một cái thổi ở phía sau, nhưng ra tiệm nó chỉ bán quạt thừơng 1$ không hà. Nếu bạn biết chổ bán FAN CASE chuyên nghiệp ở HCM làm ơn chỉ dùm, có luôn địa chỉ càng tốt. Thanks.

nmthuan
25-11-2004, 11:11
Trời...35 độ mà kêu nóng...muốn mua FAN CASE loại tốt thì qua voz hoặc ra chợ Nhật Tảo...có nhiều fan bự lắm...hehe..:)

PMT
25-11-2004, 14:50
Ra Nhật Tảo mà mua. 1 cái loại thường cỡ 20K, loại mạnh là 30K. Có dây cắm đầy đủ. Từ Lý Thường Kiệt quẹo vào đi 1 chút là tới ngay. Loại mạnh thì không phải lúc nào cũng có.

Hans Voralberg
25-11-2004, 20:29
Ra Nhật Tảo thiếu quái gì, fan case thì mua cái tốc độ vừa vừa thôi, mua cái 120mm í, mua 80 là chạy như trực thăng bên cạnh. Còn ko biết bạn định nghĩa case fan chuyên nghiệp nó khác fan thường thế nào hỉ.

Con P4 này a, b, c, hay e mà mát thế, có 35 độ thôi á, chạy idle suốt ngày à. Mà temp case hay temp CPU vậy??

hieusua
25-11-2004, 20:59
Í Phương ui, thùng máy 35 độ dzậy còn kêu nóng, vậy thì cái case 38 độ ở nhà này chắc coi như đồ bỏ đi rồi, hihi.
Nói chứ hiện jờ tui có 1 cái case 38 độ, 4 quạt ( 2 quạt có sẵn, 2 quạt gắn thim), dzị mà lâu lâu máy cũng lên tới khảong 45-50 độ, kin thiệt, anh em có bíêt làm cách nào để hạ nhiệt độ jùm ko dzị?

anhtuan5976
25-11-2004, 21:37
Cái thùng máy p4 mới mua của mình nó hơi nóng (trung bình 35 độ C), nên mình muốn mua 2 cái quạt, một cái hút ở phía trước, một cái thổi ở phía sau, nhưng ra tiệm nó chỉ bán quạt thừơng 1$ không hà. Nếu bạn biết chổ bán FAN CASE chuyên nghiệp ở HCM làm ơn chỉ dùm, có luôn địa chỉ càng tốt. Thanks.

Nếu muốn mua fan case 80x80 mạnh, thì nên mua loại fan dày 32mm, 0,21A, con này way cực mạnh, lúc trước mình có hàng nhưng hết rồi, nếu cần thì mình kiếm cho.

Í Phương ui, thùng máy 35 độ dzậy còn kêu nóng, vậy thì cái case 38 độ ở nhà này chắc coi như đồ bỏ đi rồi, hihi.
Nói chứ hiện jờ tui có 1 cái case 38 độ, 4 quạt ( 2 quạt có sẵn, 2 quạt gắn thim), dzị mà lâu lâu máy cũng lên tới khảong 45-50 độ, kin thiệt, anh em có bíêt làm cách nào để hạ nhiệt độ jùm ko dzị?

Nếu muốn mát hơn thì bạn xài Watercoooler đi

Hans Voralberg
25-11-2004, 22:25
P4 nhiệt độ vậy cũng ko cao lắm đâu. Bạn chắc mình nghĩ ko OC ko làm gì mà cần nó mát hơn tí đâu.

Ai quan tâm thì đọc: Mua fan mạnh cho lắm vào điếc tai ráng chịu.

yphuong
26-11-2004, 08:35
Tiếc là diễn đàn ko cho post hình lên, mình vô website của cooler master thấy mấy cái quạt cho case đã lắm.
CASE FAN chuyên nghiệp có thể điều chỉnh tốc độ quay tùy theo nhiệt độ của CASE, thường có nguồn giống nguồn của CPU FAN có 3 chân, 3 cọng dây : đen, đỏ và vàng, khi quay không gây ra tiếng ồn nhiều, mà tiếng của quạt xịn o o nghe đã lắm chứ không khó chịu như quạt thường đâu, quạt dưới 30k là thường rồi.
CASE FAN của cooler master là đồ xịn rùi, bán ở cửa hàng nào vậy bạn? Chỉ dùm đi.

mathiencusi
26-11-2004, 09:13
Tiếc là diễn đàn ko cho post hình lên, mình vô website của cooler master thấy mấy cái quạt cho case đã lắm.
CASE FAN chuyên nghiệp có thể điều chỉnh tốc độ quay tùy theo nhiệt độ của CASE, thường có nguồn giống nguồn của CPU FAN có 3 chân, 3 cọng dây : đen, đỏ và vàng, khi quay không gây ra tiếng ồn nhiều, mà tiếng của quạt xịn o o nghe đã lắm chứ không khó chịu như quạt thường đâu, quạt dưới 30k là thường rồi.
CASE FAN của cooler master là đồ xịn rùi, bán ở cửa hàng nào vậy bạn? Chỉ dùm đi.

Một nạn nhân của fan areo đây fan 80 tốc độ 5000 vòng / phút ..........đúng như bro Han nói y như có trực thăng bên cạnh vậy ......Mát thì có mát thiệt nhưng tối ngủ để máy chạy nghe muốn điên cái đầu :no: :drool: ........Có đủ tiền là chơi WC rồi :D :confused: ah mà củca tui là fan CPU chứ không phải fan case

Một số người toàn lắp fan có 1 chiều : thổi vào case chứ chả ai chịu lắp quạt hút ra ............Lắp kiểu đó 7-8 cái fan cũng chả mấy tác dụng
Mọi người nên đầu tư cái HS khá khá tốt nhất là loại bằng Cu nguyên khối như tui đang xài ........hút nhiệt mới tốt cái fan CPU tương đối ..........còn fan case chỉ là phụ thôi .....có gió ra vào case là được ...gió thổi ầm ầm mà HS cùi thì CPU vẫn nóng như thường :lick:

PMT
26-11-2004, 09:22
Chời, không lắp hút ra thì đã sao nào? Thổi vào riết sẽ khiến áp suất trong case tăng lên, tự động nó sẽ tìm lỗ trống để chui ra ngoài thôi. Điểm dở duy nhất của thổi vào là mang theo bụi, rất nhiều bụi.

nmkh10chip
26-11-2004, 10:54
Theo tui 1 case gồm có: 1fan nguồn, 1 fan cpu (đương nhiên, có gắn sẵn rồi, he he :)), 1 fan hdd gắn dưới hdd và 1 fan case là đủ. Với ai mới lắp máy thì nên chọn loại case có thêm fan ở bên hông là ok. Nên cố gắng đặt Case ở chỗ thóang mát. Còn nếu do đk chật hẹp thì cứ... thêm 1cây quạt bàn, vừa mát case, vừa mát Mo lại mát cả chính mình (chưa kể còn có công dụng đưổi muỗi nếu chơi thâu đêm nữa chứ hì hì...)
Bro PMT nói đúng, gắn fan thổi vào thì mình cũng fải siêng năng tháo case thổi bụi, nếu ko đến khi máy báo ko nhận ram hay vga gì gì đó thì đừng có mà... khóc ré rồi hì hụi lên dđ kêu kíu.

antighost2891
26-11-2004, 11:03
Túm lại với nhiệt độ là 35 độ thì khỏi phải bận tâm đến việc thay quạt làm gì 1$ cũng tốt chứ cần gì phải nhiều $$$$.
Đừng nghe lời bọn xấu vừa tốn tiền vừa nhức đầu vì tiếng ồn.
PC của tui nhiệt độ CPU tới 50 độ, đĩa cứng 40 độ mà có sao đâu, vẫn chạy 24/24, với tốc độ trên dưới 3000rpm êm ru, không nghe một tiếng động nào cả, tha hồ mà voice chat he he he

yphuong
26-11-2004, 16:58
Cảm ơn ý kiến đóng góp của các bạn rất nhiều, nhưng vấn đề là trên cái main của mình còn có 1 cái nguồn 3 chân cho CASE FAN, nó có ghi rõ là nguồn SYS_FAN, mình muốn gắn 1 cái quạt vô đó luôn cho nó đủ bộ sậu, và lại khi mình chạy EasyTune nó hay kêu bíp,bíp,bíp... tới khi nào restart máy lại mới thôi, với câu báo động : "SYS FAN RPM = 0", nhấp nháy thấy ớn lắm, vả lại mình đã bỏ ra gần 10tr để mua bộ P4 mới, mình không tiếc vài trăm ngàn nữa để làm cho nó mát mẻ đâu. Mình vẫn cần 1 địa chỉ bán CASE FAN xịn, Thanks.

Hans Voralberg
27-11-2004, 00:44
Đúng là đầu óc bị đầu độc ko cách chi sửa đổi, nói cho nghe nè ông tướng, ông coi lại cái fan CPU nó chết chưa mà báo SYS_FAN RPM 0 đó chứ gắn case fan làm gì. Ra 9 Thái Văn Lung, Q1 xem có ko, hay làm add cái nick này vô mà hỏi nè: thanh_dat13. Mà chạy EasyTune chi zdậy, tập tành OC huh

jiSh@n
27-11-2004, 01:09
SYS_FAN RPM 0 thì có liên quan gì đến CPU FAN hả Hans, cái đó là chưa có fan case thui. CHừng nào báo CPU_FAN RPM 0 thì mới lo coi cái fan cpu chứ ;).

Mà bạn gì đó hay wá, chạy p4 mà có 35 độ . Tui chạy p3, gắn quạt tùm lum mà vẫn lên 43-44 độ :(.

trandinhtrung
27-11-2004, 01:11
Mấy anh ơi cho em hỏi là nhiệt độ của của CPU khoảng 43 độ thì có phải là nóng không? (Em coi trong CMOS đó, thấy nó báo thế). Máy của em có gắn cái nhiệt kế ngay cái quạt từ CPU ra nhưng nó lại báo khoảng 29-33 độ. Em để máy chạy liên tục hơn ba ngày cũng vậy. Nó báo như thế là sao vậy?

jiSh@n
27-11-2004, 01:29
43 độ được coi là bình thường với p4 đó anh. Còn vụ nhiệt kế thì em ko rành lém, nghe nói cảm ứng nhiệt của mainboard của một số hãng cao hơn thực tế 5-10 độ, một số hãng lại thấp hơn... Mà anh để nhiệt kế ngay luồng gió thì đâu phải là nhiệt độ thực của CPU, anh để nhiệt kế vô miếng tản nhiệt í, cái đó gần với cpu nhất.

Hans Voralberg
27-11-2004, 01:31
Tại một số máy Hans thấy thì SYS_Fan = CPU fan, còn case fan ghi là case fan luôn, 4 cái mobo từng xài qua đều ghi vậy. Anyway, ai cũng bỉết là tùy theo nhà sx. Nếu ko đúng cho xin lỗi.

To Trandinhtrung: xài HSF ở vn mà 43 la tốt lắm rồi đó bạn. Máy để chạy chơi mấy ngày đâu ảnh hưởng gì tới nhiệt độ, Hans cho máy chạy 24/7 nè.

jiSh@n
27-11-2004, 01:38
Tu cũng ko chắc dzụ đó lém, vì mấy cái mobo của tui (ECS, Giga) đều phân biệt rõ là CPU_FAN với SYS_FAN.

Hans Voralberg
27-11-2004, 04:11
ASUS nó ghi thế lol

mathiencusi
27-11-2004, 09:00
Mấy anh ơi cho em hỏi là nhiệt độ của của CPU khoảng 43 độ thì có phải là nóng không? (Em coi trong CMOS đó, thấy nó báo thế). Máy của em có gắn cái nhiệt kế ngay cái quạt từ CPU ra nhưng nó lại báo khoảng 29-33 độ. Em để máy chạy liên tục hơn ba ngày cũng vậy. Nó báo như thế là sao vậy?

43 độ là mát tuy nhiên có thể đó không phải là nhiệt độ fulload đâu

Muốn biết nhiệt độ fulload thì bạn phải
1. vào CMOS khỏang 15 phút để đó nhiệt độ sẽ tăng đân lên cho mà xem :punk:
2. Dùng sisoft burn 20 lần đọc nhiệt độ lần burn cuối cùng là nhiệt độ fulload
3. fold :evil: :lick: :lick: :lick: ====> dùng everest đọc nhiệt độ
:D
cần lưu ý các main : MSI ,ABit báo cao hơn nhiệt độ thực
ASUS, giga báo thấp hon nhiệt độ thực

yphuong
28-11-2004, 19:44
Vậy là cũng hơi yên tâm rùi, khi nào con main GIGA 8IG-1000MK nó lại báo nhiệt độ CPU là 50 độ thì lại vô đây cầu cứu mấy anh em hỉ. Thanks.

P/S : Hình như anh em ít xài quạt case xịn nhỉ.

Hans Voralberg
28-11-2004, 20:58
lol, case fan mà mua hàng hịêu làm gì, chủ trương của Hans là tự làm với giá thấp nhất, ra Nhật Tảo mua cái quạt 12 nghìn về mod 15' có điều chỉnh tốc độ, thêm tí paint UV là như quạt xịn.
Cái nữa là case fan gắn có 2 cái, lại bị thùng che mất rồi có xịn thì ai thấy, (xài WC mà).

sonicN
29-11-2004, 17:19
dư tiền không biết để làm gì thì hiến cho DDTH.com đóng tiền host còn hơn

Cảm ơn ý kiến đóng góp của các bạn rất nhiều, nhưng vấn đề là trên cái main của mình còn có 1 cái nguồn 3 chân cho CASE FAN, nó có ghi rõ là nguồn SYS_FAN, mình muốn gắn 1 cái quạt vô đó luôn cho nó đủ bộ sậu, và lại khi mình chạy EasyTune nó hay kêu bíp,bíp,bíp... tới khi nào restart máy lại mới thôi, với câu báo động : "SYS FAN RPM = 0", nhấp nháy thấy ớn lắm, vả lại mình đã bỏ ra gần 10tr để mua bộ P4 mới, mình không tiếc vài trăm ngàn nữa để làm cho nó mát mẻ đâu. Mình vẫn cần 1 địa chỉ bán CASE FAN xịn, Thanks.

làm giống SONICN nè , ra mấy chỗ nhập máy 2nd , xin mấy cái nguồn server p2 hư , lấy cái fan của nó ra xài , fan 0,3a là ít đó , hên thì lượm 0.5A lun , mà chạy em ru , ít tiếng ồn lắm

ITandTI
23-02-2008, 21:20

làm giống SONICN nè , ra mấy chỗ nhập máy 2nd , xin mấy cái nguồn server p2 hư , lấy cái fan của nó ra xài , fan 0,3a là ít đó , hên thì lượm 0.5A lun , mà chạy em ru , ít tiếng ồn lắm
hi,chỉ chỗ bạn mua với, đang kiếm cái quạt ngon ngon. Mình thì chỉ kết cái quạt của intel, không đắt lắm, cánh to, quạt 3000 rpm êm giữa đêm khuya. Đang kiếm loại ngon hơn