PDA

View Full Version : máy tính chạy nặng, help

xuan duy
07-04-2011, 11:26
máy có cấu hinh như sau:
Pentium 4 3Ghz, 1 nhân 2 luồng bus 200
ram2 1.5G gồm 2 thanh. thanh 1 512MB(667), thanh 2 1GB(800), cả 2 thanh ram chạy với bus 553
video card: 256 MB
2 HDD: 20GB và 80 GB
Cài win 7 Pro SP1. Lúc làm việc nhẹ nhàng thì máy chạy bình thường nhưng khi chơi game (kể cả game nhẹ) như Age of Empires III, nông trại 2, nông trại vui vẻ, …, video trên mạng(có lúc bình thường nhưng có lúc lại chạy 100 cpu và giật hình rất khó chịu),…máy chạy rất nặng lang kinh luôn, nhìu lúc khi thoát rùi nhưng máy tính vẫn chạy rất nặng kể cả khi làm các công việc bình thường, phải restart lại máy tình trạng đó mới hết. Fan nguồn thì chạy như cái máy xay gạo suốt cả hành trình, bộ nguồn nhẹ chứ ko nặng (hình như là dỏm thì phải). ai biết tình trạng này là j hông cứu giúp mình dới. thank nhìu

manhhung_1952000
07-04-2011, 12:11
Đầu tiên là chỉ có bus 400 nhé, bus ram không có loại 553 nhé bạn, chỉ có 533 thôi nhé.

Nếu theo như bạn miêu tả, thì mình thấy thế này, máy bạn dùng Ram không đồng bus mà cụ thể là dùng quá nhiều bus khác nhau: 533, 667, 800 nên máy chạy không được đồng bộ.

Thứ 2 là bạn có 2 hdd nhưng bạn cài win trên hdd nào, nếu bạn cài win trên hdd 20g thì máy bạn chậm như rùa vì hdd 20g đã lâu lắm rồi, và hiện rất ít người sử dụng vì nó già cỗi quá rồi, tốc độ thì chậm chạp.

Giải quyết:

+ Bạn cài win trên hdd 80G + cài anti đầy đủ luôn, định dạng đĩa là NTFS.
+ Dùng thanh Ram 1G bus 800 thôi. Bỏ mấy thanh kia ra.
+ Nhân tiện bạn phải vệ sinh mainboard, quạt cpu, Ram, nguồn, và case cho máy tính nhé. ---> bước này cũng quan trọng không kém giúp máy được sạch sẽ cà tản nhiệt tốt hơn. Nếu thấy quạt không được trơn tru thì bạn có thể dùng dầu máy khâu tra 1 chút xíu cho nó trơn.

Chúc bạn thành công!

tn88
07-04-2011, 12:48
mình nghĩ với cấu hình của bạn như vậy thì nên cài WinXP thôi

xuan duy
07-04-2011, 19:44
Đầu tiên là chỉ có bus 400 nhé, bus ram không có loại 553 nhé bạn, chỉ có 533 thôi nhé.

Nếu theo như bạn miêu tả, thì mình thấy thế này, máy bạn dùng Ram không đồng bus mà cụ thể là dùng quá nhiều bus khác nhau: 533, 667, 800 nên máy chạy không được đồng bộ.

Thứ 2 là bạn có 2 hdd nhưng bạn cài win trên hdd nào, nếu bạn cài win trên hdd 20g thì máy bạn chậm như rùa vì hdd 20g đã lâu lắm rồi, và hiện rất ít người sử dụng vì nó già cỗi quá rồi, tốc độ thì chậm chạp.

Giải quyết:

+ Bạn cài win trên hdd 80G + cài anti đầy đủ luôn, định dạng đĩa là NTFS.
+ Dùng thanh Ram 1G bus 800 thôi. Bỏ mấy thanh kia ra.
+ Nhân tiện bạn phải vệ sinh mainboard, quạt cpu, Ram, nguồn, và case cho máy tính nhé. ---> bước này cũng quan trọng không kém giúp máy được sạch sẽ cà tản nhiệt tốt hơn. Nếu thấy quạt không được trơn tru thì bạn có thể dùng dầu máy khâu tra 1 chút xíu cho nó trơn.

Chúc bạn thành công!

mình nhầm, bus của ram là 533 còn 667 và 800 là bus tối đa mà ram có thể chạy, 2 ram này cùng chạy với bus đã cài đặt sẵn trong bios là 533 nên mình nghĩ nó ko ảnh hưởng, mà lúc trước mình để thanh 1G lại nó vẫn bị tình trạng như vậy ò. còn win thì mình cài trên ổ 80GB, main, fan, case luôn sạch sẽ (mình vệ sinh thường xuyên), máy mình bảo đảm 100% k có virus, định dạng ổ cài win là NTFS

HOANGTHANH_HANOI
07-04-2011, 20:11
Cài bằng XP SP3, xem có hết không. Tháo thanh 512 ra, cài lại Win7 lên ổ 80. cài xong win 7 không cài thêm gì hết, mở vài bài hát để nghe coi. Xem mấy đoạn phim. Rút ra kết luận. Cấu hình đó nên cài XP thôi.