PDA

View Full Version : Xin giúp về thuật toán vẽ đoạn thẳng bằng cách click chuột chọn 2 điểm ?

phngcngtn
06-04-2011, 19:46
Mình đang học môn đồ họa máy tính và có các bài tập về vẽ đoạn thẳng (DDA,Midpint,Breseham...) mình có thể làm được bằng cách nhập tọa độ 2 điểm. Nhưng với những bài cần nhiều đoạn thì việc nhập điểm là rất mất thời gian nên mình muốn nhập điểm bằng cách click chuột nhưng tìm hiểu thì cần phải dùng kèm lập trình hợp ngữ hay ngắt gì đó mà mình thấy khó khăn với mình nên mình rất mong các bạn giúp đỡ và có thể thì cho mình Xin DEMO về nhập điểm để vẽ đoạn thẳng bằng Pascal or C cũng được. Mình xin cám ơn rất nhiều!

HGMinh95
07-04-2011, 08:49
Làm như vậy đâu cần hợp ngữ hay ngắt đâu. Bạn chỉ cần kiểm tra khi nào click chuột thì lưu giá trị tọa độ của chuột khi đó là được.

phngcngtn
07-04-2011, 18:54
Làm như vậy đâu cần hợp ngữ hay ngắt đâu. Bạn chỉ cần kiểm tra khi nào click chuột thì lưu giá trị tọa độ của chuột khi đó là được.
cụ thể là như thế nào hả bạn làm sao để lưu trữ giá trị tọa độ của chuộ khi click mà làm thế nào cho nó hiện chuột lên để biết chỗ nào mà click chứ

HGMinh95
08-04-2011, 17:39
Bạn dùng Free Pascal ý, trong đấy có sẵn một thư viện về chuột rồi đấy