PDA

View Full Version : [Q] Ai biết thì giúp????

chip
07-11-2002, 13:15
Tôi muốn làm một trang web như sau :

Phần trên là nội dung
Phần dưới là liên kết đến các trang khác được lấy trong CSDL(CSDL có 1 bảng mà trong bảng đó có 1 trường chứa địa chỉ liên kết) . Khi người dùng ấn vào liên kết thì trang liên kết sẽ hiện lên ở phần nội dung , giống như những trang tin tức).
Không dùng frame vì tôi muốn khi mình cuộn trang web thì những liên kết cũng cuộn theo.
Xin cảm ơn.

White_Rose
07-11-2002, 19:21
bạn dùng gì?

chip
09-11-2002, 21:44
Mình viết bằng ASP .

White_Rose
09-11-2002, 23:37
Nếu thế bạn viết theo cách kiểu sau:

Giả sử bạn có một table tin tức tên là News với primary key là N_ID. bạn muốn hiện ra tin và 10 tin trước đó gần nhất (cho là bạn để N_ID là Auto-number và Increase nên ID lớn đồng nghĩa với ngày submit gần hơn, nếu không bạn sửa một chút với ORDER BY N_Date DESC là được).

Trong file ASP, bạn dùng id để nó biết cần hiện cái nào (ví dụ: news.asp?id=3)

ID = Request.QueryString("id")

đầu tiên lọc ra thông tin của record đấy với query
"SELECT content, title FROM News WHERE N_ID=" & ID

rồi bạn lấy ra 10 tin trước đó

"SELECT TOP 10 N_ID, title FROM News WHERE N_ID<" & ID & " ORDER BY N_ID DESC"

Bây giờ bạn in tiêu đề (title) và nội dung (content) của tin đó . Sau đó in ra 10 cái tin tiếp theo với cấu trúc sau;

Response.Write "<a href=""news.asp?id=" & rs("N_ID") & """>" & rs("title") & "</a>"

bạn lặp lại lệnh trên khi duyệt recordset lấy ra ở query thứ 2.

thân!

chip
11-11-2002, 16:21
VD CSDL của tôi như sau

Bảng 1
Trường ID,Trường File là đường dẫn của file htm(VD articles/bai1.htm)

Khó khăn của tôi là ở chỗ làm 1 trang Web có 1 phần ở dưới chứa liên kết tất cả các file trong CSDL(vd bai1.htm),1 phần ở trên chính là nội dung của file htm khi liên kết được ấn(không dùng frame) . Khi liên kết được ấn thì nội dung của file htm sẽ hiện ra ở phần trên nhưng đồng thời phần liên kết ở dưới vẫn còn .

White_Rose
11-11-2002, 16:58
vậy tại sao nội dung của bai1.htm bạn không lưu trong csdl???
hoặc thiết kê bai1.htm chỉ là phần middle của file thôi còn phần đầu và cuối được ghi ra bởi file .asp. bai1.htm sẽ được include vào.