PDA

View Full Version : Sao Tìm Việc IT khó Quá

heo1982
22-11-2004, 15:44
Mình đã tốt nghiệp chuyên viên mạng của Trung Tâm phát triển CNTT ĐHQG Tphcm. Và đã có CCNA , Nhưng sao tìm việc khó quá .Mình tính làm việc bán thời gian để luyện CCNP , Nhưng tìm hoài không ra , Bạn nào có chỗ nào làm giỏi thiệu mình với ,cảm ơn nhiều!!!!

amacon_c
29-11-2004, 12:09
Bạn cứ dải đều đơn xin việc khắp thành phố thế nào cũng được........he .....he............

traiHanoi
29-11-2004, 12:54
pác ở đâu thế , nếu ở Hà nội thì đương nhiên là khó rồi mà họ không đến nỗi đòi hỏi bằng cao thế đâu.
Mất công học CCNA, CCNP...thì cố xin vào công ty to chứ không uổng lắm.:D

henessy_xo
29-11-2004, 18:34
chú em tốt nghiệp TT CNTT của đại học quốc gia TP HCM a` . Đó có phải chương trình học 2 năm của bon ĐHQG Tp HCM phát triển khong ?Thế thì anh nghĩ là chú khó xin việc đấy

voldemort_vn
02-12-2004, 14:14
Trời ! Bạn "heo1982" có nhiều bằng cấp như dzậy mà còn đang "thất nghiệp", dzậy chắc là tui phải dzề quê cắm câu rồi.

Tui ở Vũng tàu chỉ tốt nghiệp được 1 trường Cao đẳng Dl - ngành CNTT + bằng TCấp Phần cứng & mạng của TTTH thôi... xem ra mấy "tờ giấy" mà tui đã bỏ tiền bạc ra để lấy được chỉ "bé như hạt é" thôi... híc híc...

cái này cũng hay hay, mời quý-dị coi chơi !

http://69.93.187.177/Nhip-Song-Tre/2004/12/81893.ttvn

Chuby
08-12-2004, 19:10
Mèng ơi có phải TT TH DHQG TP HCM không ? Tui nghe nói là do Bộ GD ĐT lập ra và nằm trong trường DHQG TP HCM đúng không và có 3 chi nhánh ở HN phải không ?
Học xong ko có việc ah ? Học có dc không vậy ? Tui thấy đông người học lắm ah Mà khi đi thực hành là tự mình tìm nơi đúng không ?

caballero
09-12-2004, 06:18
Trởi đất , có CCNA mà vẫn thất nghiệp sao ?

friday
10-12-2004, 11:10
Có CCNA thì làm sao chứ!?! Cái đó 1-2 năm nữa là thành phổ cập rồi, dân IT và dân Điện tử, ai cũng biết bấm dây mạng và làm mạng cho cty rồi.
Có trình độ siêu phàm đến mấy nhưng kô biết bắn đơn vào đâu thì cũng uổng. Trong suốt mấy năm học đại học, các bác cũng phải biết anh này, anh kia, bạn này, bạn nọ chứ. Chính họ sẽ là người cung cấp info, chỉ đường cho các bác (trừ phi các bác kô hỏi). Mới ra trường, các bác đừng đề cao mình quá, thời gian đầu làm việc lấy kinh nghiệm là chính, vì vậy chọn những nơi vừa tầm thôi, sau đó leo tiếp.

Có CCNA thì làm sao chứ!?! Cái đó 1-2 năm nữa là thành phổ cập rồi, dân IT và dân Điện tử, ai cũng biết bấm dây mạng và làm mạng cho cty rồi.
Có trình độ siêu phàm đến mấy nhưng kô biết bắn đơn vào đâu thì cũng uổng. Trong suốt mấy năm học đại học, các bác cũng phải biết anh này, anh kia, bạn này, bạn nọ chứ. Chính họ sẽ là người cung cấp info, chỉ đường cho các bác (trừ phi các bác kô hỏi). Mới ra trường, các bác đừng đề cao mình quá, thời gian đầu làm việc lấy kinh nghiệm là chính, vì vậy chọn những nơi vừa tầm thôi, sau đó leo tiếp.

dinhbaochau
10-12-2004, 11:34
Tui có bằng "tiến xỉ" nè, còn thất nghiệp dài dài chứ lỵ.
CCNA mà còn thất nghiệp hả. Bạn có kiến thức về bảo mật tốt không? nếu có thì hãy xin vào iCMS mà làm. Chỉ cần ngồi phát hiện lổ hổng bảo mật của Server hoặc hệ thống thôi. Mà quên trước khi bạn xin vào thì hãy Alo với tớ một tiếng để tớ heck cái đã. héck xong mới có việc cho cậu lèm chứ.
Okie
Nói đùa vậy thôi chứ bạn thử lên mấy trang web viec lam đăng lên rồi.....chờ vài bửa là có người giọi liền hà, nhưng cơ bản là khi mời phỏng vấn và quan trong nhất là bạn có thạo về ing lịch (English) không. Nêu Eng mà khá khá chút, chỉ cần viết chữ hello mà đừng thiếu chử l là được.
Mà còn nữa, cần phải mua khỏang 10 bộ hồ sơ và làm 10 bộ hồ sơ xin việ, sau đó đọc báo thấy chổ nào đăng tuyển thì nộp và nộp... thấy là nộp và nộp...nộp....nộp thật nhiều là được chứ gì.

Nộp hồ sơ mà cứ như rãi truyền đơn vậy á, thế nào cũng dính.
Chúc thành công!!

dinhbaochau
10-12-2004, 11:58
Tui có bằng "tiến xỉ" nè, còn thất nghiệp dài dài chứ lỵ.
CCNA mà còn thất nghiệp hả. Bạn có kiến thức về bảo mật tốt không? nếu có thì hãy xin vào iCMS mà làm. Chỉ cần ngồi phát hiện lổ hổng bảo mật của Server hoặc hệ thống thôi. Mà quên trước khi bạn xin vào thì hãy Alo với tớ một tiếng để tớ heck cái đã. héck xong mới có việc cho cậu lèm chứ.
Okie
Nói đùa vậy thôi chứ bạn thử lên mấy trang web viec lam đăng lên rồi.....chờ vài bửa là có người giọi liền hà, nhưng cơ bản là khi mời phỏng vấn và quan trong nhất là bạn có thạo về ing lịch (English) không. Nêu Eng mà khá khá chút, chỉ cần viết chữ hello mà đừng thiếu chử l là được.
Mà còn nữa, cần phải mua khỏang 10 bộ hồ sơ và làm 10 bộ hồ sơ xin việ, sau đó đọc báo thấy chổ nào đăng tuyển thì nộp và nộp... thấy là nộp và nộp...nộp....nộp thật nhiều là được chứ gì.

Nộp hồ sơ mà cứ như rãi truyền đơn vậy á, thế nào cũng dính.
Chúc thành công!!

Bri-Dennis
10-12-2004, 17:54
:) Co ve nhu cac ban tre van con dang ngủ

Hãy tự tạo ra việc làm cho mình đi.

code
12-12-2004, 21:03
to friday: thế bạn có bằng gì rồi mà lớn tiếng nói vậy? tuy CCNA muốn lấy được ko phải là khó nhưng cũng chẳng phải chuyện dễ nếu như học hành ko nghiêm túc,tui đã có CCNA và đã phải học rất nghiêm túc mới có được nó,còn chuyện bấm cáp mạng gì đó chỉ là phần phụ và chỉ là phần học cho biết trong giáo trình CCNA

caballero
13-12-2004, 05:52

Làm như lấy CCNA dễ như húp cháo vậy á ?

nnhu
07-01-2005, 16:15
Ý kiến của riêng mình là nếu đã chọn IT làm nghề thì phải có sự đam mê thật sự, chọn IT không phải vì phong trào hay do các ảo tưởng về mức thu nhập cao vì nghề này có mức đào thải rất nhanh.

Còn về việc khó xin việc làm là cũng đúng thôi. Muốn dễ thì bạn phải thật "siêu" vả lại theo tôi nhận xét thì học IT thật ra chỉ học cách giải quyết bài toán nhưng không có bài toán để giải. VD như muốn viết phần mềm kế toán , về kiến thức lập trình thì dân IT có thừa nhưng về kiến thức kế toán chuyên sâu thì họ không thể bằng 1 người học kế toán vì thế phần mềm khó có thể đáp ứng yêu cầu về chuyên môn kế toán được. Ở những công ty tin học hàng đầu, đội ngũ của họ chỉ có 1 vài kỹ sư tin học còn phần lớn là các kỹ sư của các ngành khác ( những người này cũng có khả năng lập trình rất tốt ). VD như hãng AutoDesk nổi tiếng, nhân viên của họ phần lớn là các kỹ sư xây dựng và các kiến trúc sư, các kỹ sư tin học chỉ có nhiệm vụ hỗ trợ về mặt kỹ thuật lập trình chứ kiến thức chuyên môn về XD hay kiến trúc thì mù tịt.

Nếu có gì không phải xin các bạn bỏ qua vì đây chỉ là ý kiến của cá nhân tôi.

trai_1X
13-01-2005, 16:37
Theo tôi thì làm IT thì không thể chết đói, việc cũng không thiếu nhưng kiếm được việc mà lương ổn ổn một tí thì khó quá

vdchuyen
13-01-2005, 16:44
Quan trọng kỹ năng của bạn đó chứ ! Nếu cái gì bạn làm cũng được thì coi thử kiếm có khó không ?

lutulata
14-01-2005, 07:25
Bạn chịu khó đọc tin tuyển dụng trên báo, TV, hoặc nếu bạn biết cty nào chuyên hoặc chỉ cần có IT Department thì cứ mạnh dạn nộp đơn xin vào. Có thể họ sẽ thấy lạ lúc đầu nhưng nếu thực sự thấy bạn giỏi và có thể làm được họ sẽ consider. Vấn đề là bạn phải chứng tỏ được cho ngừơi ta thấy khả năng của bạn ngay từ vòng... nộp đơn. Bạn hiểu ý mình chứ?
Chúc bạn nhiều may mắn và thành công!

siriusblack
14-01-2005, 09:47
Tôi đã làm IT 10 năm rồi, theo tôi thì bằng CCNA và MCP gì đấy chả là cái quái gì đâu. Cái đó chỉ cần có tiền đi học là được. Nó cũng chỉ là mấy cái chứng chỉ mà thôi. Nhưng tôi nói đây là ở quan điểm của người tuyển dụng nhân viên cho cty software. Với các bằng nước ngoài đó bạn có thể xin vào làm IT ở các cty không chuyên về IT được đấy. Làm network admin hay các việc tương tự. Không phải việc làm về IT là cứ phải xin vào cty IT đâu các bạn :-) , nếu bạn còn lầm lẫn như thì sẽ không bao giờ kiếm được việc như ý đâu.

ActiveX_IE
22-06-2005, 14:54
Công nhận xin việc ở VN khó ,họ đòi nhiều bằgn cấp quá nên đành chạy ra nước ngoài làm thuê vậy hic hic hic

thailehuy
23-06-2005, 13:30
Vừa phỏng vấn mình xong họ bắt tay, chúc mừng em đã được nhận :D

Nói vậy chứ kiếm việc IT không khó, quan trọng là bạn có làm được hay không thôi.
Ví dụ như FPT năm nào cũng than có 100 vị trí chỉ tuyển được 15-20. PSV thì chỉ tiêu là tuyển 1 lần 100 ngừơi, phỏng vấn 100 chỉ tuyển được có .. 5 người

Đâu phải thiếu việc, chỉ là làm không nổi thôi

hieept
23-06-2005, 15:25
tôi thiết nghĩ thời buổi bây giờ không phải là không có việc để làm và cũng không phải là không có người để làm mà cái thiếu ở đây là thiếu kiến thức, kinh nghiệm, tự tin đối với người xin việc... dù cho có bằng này cấp nọ nhưng liệu có bao nhiêu người xứng đáng với mảnh bằng cầm trong tay, cái vấn đề chính ở đây là chuyên môn của mình là gì, mình thật sự hiểu biết về vấn đề đó bao nhiêu chứ không phải có bằng là giỏi rồi, nhiều khi có bằng nhưng là do bằng mua, bằng quay cop thì sẽ lộ ra thôi..
còn như bạn có tài thật sự thì lo gì thất nghịêp? tự bạn tạo lấy cơ hội cho chính mình, bạn hãy tạo ra cho mình một hào quang đủ sáng và người ta sẽ tìm và mời bạn hợp tác ngay thôi.. "chỉ có những người không đủ khả năng mới lo sợ"

Bạn có nghĩ là các nhà tuyển dụng IT cũng khó kiếm được người đáp ứng được yêu cầu của họ không ?
đúng là như thế, đa phần các bạn trẻ đi xin việc cố làm ra vẻ này và vẻ nọ, nói bằng này bằng nọ mà quên mất một điều quan trọng là hãy thật thà, bạn không cần phải có bằng cấp gì cao siêu đâu, chỉ cần bạn làm được yêu cầu của nhà tuyển dụng đưa ra là ổn thôi, thế nên mới có chuyện là bằng trung cấp, công nhân dễ xin việc còn CĐ, ĐH khó xin việc là như thế..

netwalker
23-06-2005, 21:40
đúng là như thế, đa phần các bạn trẻ đi xin việc cố làm ra vẻ này và vẻ nọ
thùng rỗng kêu to mà lị

ldak
28-07-2005, 13:27
Cái bằng CV, CN cũa TTPTCNTT DHQG là vứt đi các bác à ( em từng là giảng viên cũ ). CCNA, CCxx bây giờ cũng đầy ra, nói chung để làm kiểng và trang điểm CV thôi, quan trọng vẫn là nội lực và phong cách. Chúc các bạn thành công.

DTMocChan
29-07-2005, 08:33
Cái bằng CV, CN cũa TTPTCNTT DHQG là vứt đi các bác à ( em từng là giảng viên cũ ). CCNA, CCxx bây giờ cũng đầy ra, nói chung để làm kiểng và trang điểm CV thôi, quan trọng vẫn là nội lực và phong cách. Chúc các bạn thành công.

Anh là giảng viên thật hả?Sao giọng điệu của anh giống đầu cuối chợ vậy?Dù bằng cấp nào đi nữa mà cố gắng nỗ lực hết mình thì cái đó đáng quý chứ.Trước hết là thái độ,tư cách sau mới là bằng cấp.

Nếu bạn xin việc thì có lẽ bạn là người bị loại ngay vòng gửi xe dù cho bạn có giỏi tới mấy đi nữa.

conmeocattai
29-07-2005, 08:38
Thực sự em cũng còn trẻ vừa tốt nghiệp cấp 3 ra cũng như các bác thích IT hiện em đang chờ kết quả ĐH.
Theo em nghĩ thì bằng cấp chỉ là 1 phần mà thực sự tay nghề của ta ra sao
chứ ngay bản thân em cũng đã chứng kiến có những SV vừa tốt nghiệp lớp KS chất lượng cao của BK HN( khoa IT đấy nhé) ra mà chẳng biết sử dụng cái Forum là thế nào Và còn nhiều chuyện cười ra nước mắt nữa cơ.IT là 1 ngành đặc biệt mà như em thấy thì ở VN hiện nay những ai làm IT nếu năng động có tay nghề chuyên môn vững về 1 lĩnh vực con(chứ ko phải cái gì cũng biết mà chẳng giỏi cái gì) thì tìm việc ko khó.
Mà theo em nhất thiết phải có 2 yếu tố:
---Chuyên môn giỏi(Theo đúng nghĩa)
---Năng động và sáng tạo trong mọi việc
Các công ty họ cũng ko muốn tuyển những người khi hỏi thì trả lời vanh vách nhưng khi bảo bắt tay vào làm thì chẳng cái gì ra hồn.
Em cũng đang làm thêm ở 1 công ty IT tuy ko lớn nhưng nó trả lương cho em rất đặc biệt .Cứ mỗi dự án em làm thì em sẽ hưởng 1/3 và tháng đầu tiên em cũng đã được hơn 3 triệu..Với công việc này em có thể làm bất cứ ở đâu và lúc nào nếu có Internet.
Em có thể tìm được việc như thế cũng nhờ những mối quan hệ như bác gì đã nói nhưng những mối quan hệ em nghĩ cũng chỉ là những cơ hội .Và khả năng của bản thân mới là điều cốt lõi..
Mạn phép các bác :)

nvta2
29-07-2005, 15:33
Mình không có ý nói tất cả mọi người nhưng mình cảm thấy các bạn ở đây chưa hiểu hết cho lắm.
Mình xin trả lời các bạn như sau:

Có CCNA thì làm sao chứ!?! Cái đó 1-2 năm nữa là thành phổ cập rồi, dân IT và dân Điện tử, ai cũng biết bấm dây mạng và làm mạng cho cty rồi.CCNA không phải là bằng chuyên bấm dây mạng. CCNA là kiến thức tổng quát về mạng máy tính.

Quan trọng kỹ năng của bạn đó chứ ! Nếu cái gì bạn làm cũng được thì coi thử kiếm có khó không?Đối với CCNA thì không. Vì hiện tại chúng ta chưa cần đến CCNA nhiều nên CCNA ít có cơ hội trổ tài. CCNA không phải dùng quản lý 1 phòng máy tính cỡ vài chục máy. Có CCNA bạn cũng không thể làm được gì nhiều vì đó là kiến thức rất nền, rất cơ bản. Và người tuyển dụng mà ở một công ty hơi lớn một chút mà không biết CCNA là cái chi hết thì cũng thua!! Nhưng nếu bạn không có CCNA thì càng phiền hơn.
Thực tế, nhiều người cho rằng "có CCNP là vinh quang trong nước mắt." Nhưng để có CCNA thì càng khó hơn. Vì khi học CCNA, bạn hầu như chưa có khái niệm về mạng nhiều nên sẽ rất khó hiểu. CCNP là từ kiến thức CCNA đi lên.Bạn phải làm LAB mới hiểu hết lý thuyết được.

Tôi đã làm IT 10 năm rồi, theo tôi thì bằng CCNA và MCP gì đấy chả là cái quái gì đâu. Cái đó chỉ cần có tiền đi học là được. Nó cũng chỉ là mấy cái chứng chỉ mà thôi. Nhưng tôi nói đây là ở quan điểm của người tuyển dụng nhân viên cho cty software.
Tôi rất làm buồn khi anh đã làm IT 10 năm rồi mà cho rằng CCNA không là cái quái gì hết. Như thế là anh đã rất ít cập nhật kiến thức tổng quát về IT trong khoảng thời gian dài đó. Lời khuyên chân thành của tôi là anh nên đi học một khóa CCNA, nếu học đến CCNP thì càng hay. Cũng may mắn rằng câu của anh đứng trên quan điểm của người tuyển dụng software. Học cái bằng nào của CISCO cũng "chua" lắm, không dễ đâu, rớt nhiều lắm. Thiệt đó.

Cái bằng CV, CN cũa TTPTCNTT DHQG là vứt đi các bác à (em từng là giảng viên cũ ). CCNA, CCxx bây giờ cũng đầy ra, nói chung để làm kiểng và trang điểm CV thôi, quan trọng vẫn là nội lực và phong cách.
Đó là vì anh chưa biết mạng máy tính là gì, và chưa biết CISCO là ai. Trên thế giới này, "Không ai hiểu mạng bằng CISCO."
Bạn à, nói nhỏ bạn nghe, thầy của tôi đến bằng thạc sĩ mà còn dạy giao thức OSPF còn sai nữa đó. Buồn lắm. Giáo viên về mạng của chúng ta rất ít.
CCIE chúng ta có khoảng 11 người ở VN.
CCNP theo tôi chắc cũng cỡ 200.
CCNA có thể nhiều nhưng nhu cần vẫn chưa đủ.

tôi thiết nghĩ thời buổi bây giờ không phải là không có việc để làm và cũng không phải là không có người để làm mà cái thiếu ở đây là thiếu kiến thức, kinh nghiệm, tự tin đối với người xin việc... dù cho có bằng này cấp nọ nhưng liệu có bao nhiêu người xứng đáng với mảnh bằng cầm trong tay, cái vấn đề chính ở đây là chuyên môn của mình là gì, mình thật sự hiểu biết về vấn đề đó bao nhiêu chứ không phải có bằng là giỏi rồi, nhiều khi có bằng nhưng là do bằng mua, bằng quay cop thì sẽ lộ ra thôi..
Vì chúng ta đang sống tại VN, và bằng VN thì không ai còn tin vào nó nữa. Ai cũng biết điều đó. Theo tôi thì, bất kỳ ai bước vào phòng thi và lôi cái CCNA đó ra được đều xứng đáng với bằng đó. Vì bạn chưa hiểu hết kiến thức của CCNA như thế nào nên bạn mới đánh giá như thế. Tôi nghĩ, chúng ta chưa có nhiều việc để CCNA làm thì làm sao mà có kinh nghiệm.

Thế thì có câu hỏi thế này: Học CCNA là học gì?
Xin trả lời: CCNA sẽ dạy bạn học 2 lệnh: telnet & ping. Và bạn sẽ ping liên tục khoảng 1 năm CCNP. Và bạn cũng chỉ học có 2 lệnh đó trong vòng khoảng 1 năm rưỡi. Công việc CCNA có thể làm là: 2 máy tính có thể ping thấy nhau!!!

DTMocChan
29-07-2005, 23:18
Thế thì có câu hỏi thế này: Học CCNA là học gì?
Xin trả lời: CCNA sẽ dạy bạn học 2 lệnh: telnet & ping. Và bạn sẽ ping liên tục khoảng 1 năm CCNP. Và bạn cũng chỉ học có 2 lệnh đó trong vòng khoảng 1 năm rưỡi. Công việc CCNA có thể làm là: 2 máy tính có thể ping thấy nhau!!!

K hiểu lắm!

Càng nói càng rối cái đầu!

DTMocChan
30-07-2005, 11:27
Rất đơn giản !

Tương tự, bạn học programming để làm gì ?

Bạn học programming chỉ để làm cho chương trình của bạn chạy.
Thế thôi !

Hì,nhảm thì nhảm cho tới bến luôn ha!

Chạy nhiều khi thì dễ lắm,quan trọng là chạy như thế nào,chạy làm cái gì và chạy sao cho hiệu quả chứ!

Đấy,đừng có hùng hục như trâu mà nhiều khi tốn sức nhé!

nvta2
31-07-2005, 11:58
Chạy nhiều khi thì dễ lắm,quan trọng là chạy như thế nào, chạy làm cái gì và chạy sao cho hiệu quả chứ!

CCNA cũng thế, cũng chỉ học làm thế nào 2 máy tính ping thấy nhau, nhưng quan trọng làm sao ping thiệt hiệu quả, và ping như thế nào.

Nói chung công ty nào mà tuyển cần bằng cấp là ....ngu ! À tại vì Việt nam nhiều bằng quá nên thành tiêu chuẩn mất rùi.

Đó là bằng cấp & tiêu chuẩn Việt Nam. Còn bằng cấp của họ được cả thế giới công nhận. Và vì sao nó được cả thế giới công nhận ngoại trừ "Việt Nam" chúng ta. Vì sao? Mình không cần câu trả lời câu hỏi đó.
Xét cho cùng, CCNA bị thất nghiệp vì nhu cầu xã hội chưa cần thiết nhiều. Vì chúng ta cứ la lên rằng thiếu nhân tài, thiếu người giỏi, nhưng người giỏi lại bị thất nghiệp. Thế thôi.

DTMocChan
31-07-2005, 19:27
Nói chung ngành IT nên chịu khó tự mình đẻ ra việc làm. Vấn đề là làm sao mà đẻ được đây ?

Sinh sản vô tính hay hữu tính hả bác Linh?

ironus
01-08-2005, 02:52
Tuyển chọn nhân viên bằng bằng cấp là đúng, tuy nhiên bằng cấp phải phù hợp với yêu cầu công việc. Ví dụ không thể yêu cầu theo kiểu "Quản trị mạng, tốt nghiệp đại học chuyên ngành hoặc cao hơn" mà phải là "Tuyển quản trị mạng, yêu cầu có chứng chỉ CCNA (số...) hoặc MSCA (số....)".
Phải nói đội ngũ HR của các công ty VN cực kỳ củ chuối, nhất là các doanh nghiệp, cơ quan khối nhà nước.Thế nên mới có những chuyện bi hài về tuyển người như mấy chú VN-Sec với Thành đoàn hay Vi-khoa với VCCI.

hanh_bk
01-08-2005, 16:32
Nghe các bác bàn luận mà em sợ quá, em cũng học IT ở một trường lớn ở Hà Nội nhưng sau 3 năm tôi chưa thu được gì của nhà trường cả. Tất cả những gì mà giờ tôi biết là do tự học lấy. Hôm rồi chán quá tôi mới nảy ra ý định là không học ở trường nữa mà quyết định đi học CCNA và sau đó cố lấy tiếp CCNP. Như vậy khi đi làm tôi sẽ không có bằng chính quy, hóa ra như vậy là tôi sẽ thất nghiệp. Bác nào cho tôi ý kiến xem việc tôi làm như thế có hợp lý không.

DTMocChan
01-08-2005, 20:39
Nghe các bác bàn luận mà em sợ quá, em cũng học IT ở một trường lớn ở Hà Nội nhưng sau 3 năm tôi chưa thu được gì của nhà trường cả. Tất cả những gì mà giờ tôi biết là do tự học lấy. Hôm rồi chán quá tôi mới nảy ra ý định là không học ở trường nữa mà quyết định đi học CCNA và sau đó cố lấy tiếp CCNP. Như vậy khi đi làm tôi sẽ không có bằng chính quy, hóa ra như vậy là tôi sẽ thất nghiệp. Bác nào cho tôi ý kiến xem việc tôi làm như thế có hợp lý không.

Cứ bỏ đi,rồi bạn sẽ biết ngay mà.

nohack
04-08-2005, 23:50
Em thì cho là ngược lại,đã là dân IT thì phải nỗ lực hết mình để tìm cho mình 1 chỗ đứng vững chắc ..Chả ai há mồm ra ngáp ngáp,đớp đớp để cầu mong công việc nó đến tận tay,day tận mặt cả.

Trước khi học,các đồng chí giảng viên ai cũng nhồi nhét cho sinh viên cái Triết Lý : Nghề IT nhọc lắm nhưng mà ...hái ra tiền ..ông nào chả sướng...Hic...

Các bác được đào tạo bài bản ĐH-CĐ ...không kiếm được việc làm ở VN hơi bị phí ( Ở VN thui nhá ) ..chứ như thằng em ..cái chứng chỉ NIIT ra trường ....làm liên doanh còn đỡ...đố chú nào cầm DNIIT mà chui vào được cơ quan nhà nước nếu ko đút lót,quen biết..

Nản lắm mấy bố nhà nước quan liêu coi trọng hình thức,bằng cấp ..

pippybfree
07-08-2005, 17:13

Sau 3 năm, bạn chưa thu được gì, đó là lỗi của bạn. Tất cả những gì bạn biết, đều do bạn tự học, tôi cũng vậy, dân IT cũng vậy, công nghệ thì chạy chóng mặt, bạn không tự học thì không ai giúp được bạn. Học trên đại học, người ta chỉ cung cấp background cho bạn thôi, input như thế, bạn process, output như nào, phụ thuộc vào bạn. Có nhưng môn chuối thật :D , nhưng dân đen thì phải chịu thôi, đợi sau này tớ lên làm hiệu trưởng bk rồi tớ đổi mới cho :D. Có bằng chính qui, không có bằng chính qui, điều đó liên quan đến việc làm chỉ một phần thôi, nhưng tật cả dựa vào mình. (hề hề, đôi khi cái bằng chính qui cũng hơi to thật)

nervetnova
09-08-2005, 14:16
Tui thì có việc làm nhưng đang muốn đổi chổ làm đây! Làm việc quản trị mạng ở một Trường chuyên THPT ******x lớn của HCM nhưng chán wa' các bác có ai biết chổ nào quản trị mạng mà về security không giới thiệu tôi với. Tôi chỉ có cái bằng Cao Đẳng của Hoa Sen và CCNA lộn lưng thôi , nhưng nộp đơn nhiểu chổ rồi mà cũng không có kết quả gì hết hix hix

kevothuong_bk
27-12-2005, 09:35
Thực sự em cũng còn trẻ vừa tốt nghiệp cấp 3 ra cũng như các bác thích IT hiện em đang chờ kết quả ĐH.
Theo em nghĩ thì bằng cấp chỉ là 1 phần mà thực sự tay nghề của ta ra sao
chứ ngay bản thân em cũng đã chứng kiến có những SV vừa tốt nghiệp lớp KS chất lượng cao của BK HN( khoa IT đấy nhé) ra mà chẳng biết sử dụng cái Forum là thế nào Và còn nhiều chuyện cười ra nước mắt nữa cơ.IT là 1 ngành đặc biệt mà như em thấy thì ở VN hiện nay những ai làm IT nếu năng động có tay nghề chuyên môn vững về 1 lĩnh vực con(chứ ko phải cái gì cũng biết mà chẳng giỏi cái gì) thì tìm việc ko khó.
Mà theo em nhất thiết phải có 2 yếu tố:
---Chuyên môn giỏi(Theo đúng nghĩa)
---Năng động và sáng tạo trong mọi việc
Các công ty họ cũng ko muốn tuyển những người khi hỏi thì trả lời vanh vách nhưng khi bảo bắt tay vào làm thì chẳng cái gì ra hồn.
Em cũng đang làm thêm ở 1 công ty IT tuy ko lớn nhưng nó trả lương cho em rất đặc biệt .Cứ mỗi dự án em làm thì em sẽ hưởng 1/3 và tháng đầu tiên em cũng đã được hơn 3 triệu..Với công việc này em có thể làm bất cứ ở đâu và lúc nào nếu có Internet.
Em có thể tìm được việc như thế cũng nhờ những mối quan hệ như bác gì đã nói nhưng những mối quan hệ em nghĩ cũng chỉ là những cơ hội .Và khả năng của bản thân mới là điều cốt lõi..
Mạn phép các bác :)
bạn làm gì thế mà lương parttime cao thế hả meocattai .gioi thiệu tý đi
bạn đã học 1 chương trinh nao rồi ah!

Ak.8
27-12-2005, 14:36
Yuna khấm khá ,lương cao thì em có nghe nói , nhưng giờ mới biết bác ý bỏ ĐH , chọn 1 con đường riêng, thật đáng khâm phục.

pizza@
27-12-2005, 14:51
Yuna khấm khá ,lương cao thì em đã biết , nhưng giờ mới biết bác ý bỏ ĐH , chọn 1 con đường riêng, thật đáng khâm phục.
Em cũng bỏ học sớm, ko hoc ĐH và đi làm sớm. Bây giờ công việc cũng ổn định, mỗi khi xin việc cũng dễ, người ta ko hỏi bằng cấp mà test trực tiếp, nếu các bạn làm IT mà ko xin được việc thường là do thiếu trình độ chứ ko phải do bằng cấp. Thu nhập của mình khoảng ~3tr. Đủ sống!

tahiti
27-12-2005, 15:26
Cuối cùng các anh đó cũng phải đi lấy bằng DH thôi. Nếu giỏi như thế thì các anh có thể lấy bằng Tiến Sĩ hoặc Giáo Sư không chừng.

yuna_admirer
28-12-2005, 06:30
Ở Mỹ

Bill bỏ ĐH, giờ thành người giàu nhất thế giới.

Chủ tịch Oracle cũng bỏ ĐH.

Google founder cũng bỏ ĐH, năm rồi đứng thứ 10 những người giàu nhất thế giới.

Ở VN thì sao

yuna_admirer đã bỏ ĐH, đi học Cisco, giờ làm network lương tháng > $1000

Thằng bạn tui (cũng có tham gia forum này nhưng nó xin phép giấu tên) bỏ ĐH sang Aptech, giờ làm e-commerce thu nhập tháng tròm trèm $800.

Khối người bỏ rồi, cũng thấy hậu quả rồi...

1. Tại vì những người đó là thiên tài.
2. Trừ tui ra, cũng máu me đầy mặt đó ....

Còn nửa, cái vườn ươm của Google là từ Stanford mà ra, Cisco cũng vậy. Mặc dù nói là họ bỏ ĐH, nhưng thực sự chính nhờ trong Đại Học mà họ có được những cơ hội quý nhất của đời mình.

Thử tưởng tượng nếu Bill hay Google kô vô ĐH thì có Bill hay Gu kô ?

Cái khuyến khích không phải là "bỏ" hay "không bỏ", mà nên nói rằng "biết" hay "không biết" nắm bắt cơ hội.

Bạn không có cơ hội, hay không biết nắm bắt cơ hội, thì bạn cũng tàn tàn như thế suốt. "Bỏ" hay "không bỏ" ĐH không quyết định con người bạn sẽ ra sao cả :).

Không có con đường nào là con đường duy nhất.

Cuối cùng các anh đó cũng phải đi lấy bằng DH thôi. Nếu giỏi như thế thì các anh có thể lấy bằng Tiến Sĩ hoặc Giáo Sư không chừng.

Bạn nói đúng đấy, nhưng có lẻ mình sẽ không lấy = IT nửa.

Trước khi học,các đồng chí giảng viên ai cũng nhồi nhét cho sinh viên cái Triết Lý : Nghề IT nhọc lắm nhưng mà ...hái ra tiền ..ông nào chả sướng...Hic...

Uhm, nếu ở VN, thì cũng phải xem lại, phải máu lạnh 1 tý, biết bon chen 1 tý, biết đâm thọt 1 tý, biết làm lơ 1 tý, nhẩn tâm 1 tý -> giàu.

Nếu ở nước ngoài thì cứ đi làm rồi đi nhà thờ cuối tuần cầu trúng Stock hay ai mua lại cty đi :D... hehehe

mtt333
01-01-2006, 20:44
Uhu, bằng cấp không phải là điều kiện cần, tức là không phải là vấn đề quyết định nhưng không có nghĩa bỏ đại học là nguyên nhân tạo ra những nhân tài

reader
01-01-2006, 21:46
Ở Mỹ

Bill bỏ ĐH, giờ thành người giàu nhất thế giới.

Chủ tịch Oracle cũng bỏ ĐH.

Google founder cũng bỏ ĐH, năm rồi đứng thứ 10 những người giàu nhất thế giới.

Khối người bỏ rồi, cũng thấy hậu quả rồi...
Đây là tấm gương của những người nhìn thấy cơ hội & biến cơ hội => $ chứ ko fải là bỏ học đại học mà trở thành giàu có nổi danh như vậy. Mỗi người một hoàn cảnh, phải biết mình biết ta.

Bill Gates bỏ đại học thật, nhưng Bill Gates IQ = 170, con nhà quý tộc giàu nứt đổ đổ vách sẵn rồi. Đó là chưa kể bố mẹ ông ta là những người có quyền thế chính trị nữa.

Google Founders là Larry Page và Sergey Brin bỏ học đại học hồi nào ??? Cả 2 đều đã tốt nghiệp đại học loại ưu và có bằng thạc sĩ về khoa học máy tính. Khi đang làm tiến sĩ thì gặp nhau => bắt đầu cùng nhau sát cánh xin đầu tư và làm ra Google, sau đó bận quá nên bỏ kô làm PhD nữa. Đấy là chưa kể mama và papa của Page đều là những người rất nổi tiếng, Victor Page là 1 trong những khoa học gia hàng đầu về CS và AI. Cả 2 ông đều học rất giỏi trên đại học và đạt bằng ưu hết.

Phải biết mình biết ta, nhìn thời thế mà hành động. Học thành công của người khác chứ đừng bắt chước họ, vì mình ko fải là họ. Bill Gates đã từng nói đại ý như sau "một trong những điều đáng tiếc nhất của cuộc đời tôi là chưa hoàn thành chương trình đại học tại Harvard".

ngocquang19877
02-01-2006, 08:18
Thử tưởng tượng nếu Bill hay Google kô vô ĐH thì có Bill hay Gu kô ?

Bắt giò anh yuna 1 chút,với lại bác yuna viết sai chính tả nhiều quá,khéo em lại nhiễm thi2 nguy (nữa not nửa :D )
Thực ra cơ hội đến với lão bill từ đâu,đó là một ngày định mệnh khi gã paul allen râu ria xồm xoàn như mấy gã hippy nhìn thấy cỗ máy atari trên bìa báo electric (đừng hỏi em là đặc san thứ mấy nha).Ok thế là gã như những tay đào vàng máu me ở Alaska ,chạy ào tới và nói với lão bill rằng "ê cu,đây là cơ hội lớn nhất của chúng ta" nhưng lão bill thì đang học harvard nên....không rảnh,nhưng sau một hồi thuyết phục,lão bill đã đồng ý,họ quyết định viết ngôn ngữ basic cho cái máy cà khổ 256 byte bộ nhớ dùng chip 8080 intel.
Ai muốn tìm hiểu thêm thì đọc cuốn "cuộc xây dựng M$"
Đến đây thì ta có thể khẳng định:không có lão paul allen thì chẳng có ông kẹ bill gate ở trên đời này :D.
Một câu ngắn gọn thôi:Việc bill gate có vô hay không vô ĐH thì chẳng có ảnh hưởng gì tới sự thành công của bill gate,vì cơ hội ngàn vàng là do paul khám phá và nắm lấy dùm anh ta,bác bill chỉ có "hiện thực hóa" cơ hội ấy thôi.

Bill Gates bỏ đại học thật, nhưng Bill Gates IQ = 170, con nhà quý tộc giàu nứt đổ đổ vách sẵn rồi. Đó là chưa kể bố mẹ ông ta là những người có quyền thế chính trị nữa.

Bạn nói thế tôi không đồng ý lắm,thực sự khi ông ta bắt đầu làm việc cho MIT (hay NIT,quên bà nó tên rồi :D ) ông toàn dùng tiền túi của mình,ông chưa bao giờ "dựa hơi" vào gia thế và sự giàu có của cha mẹ mình,đó cùng là điều khác biệc giữa bậc thiên tài và kẻ tầm thường của mình đấy bạn à.Nhưng với bản tính của cha mẹ mình,chắc họ cũng không đồng ý để cho "trey" làm chuyện đó :D
À,sự thành công của bill gắn liền với sự ngu ngốc của kẻ đã tạo nên hệ điều hành CP/M,cũng có thể gọi là hên xui :D
Sự thành công của một con người không chỉ dựa vào chỉ số IQ,nền học vấn,gia đình mà còn phụ thuộc nhiều yếu tố khác.
Chẳng thế mà ở vn có một bác đoạt giải quốc tế về toán nhưng bây giờ đang làm công việc văn phòng,chẳng thế mà ở mẽo,1 kẻ bán báo tầm thường lại có thể ngóc đầu lên làm chủ tập đoàn standard oil ,một công ty dầu khí hàng đầu nước mẽo,cho đến khi ông qua đời và bị toà án liên bang mỹ cắt nhỏ ra :D,các bạn chắc cũng đoán được tên ông ấy rồi chứ.

Thiên tài thì tớ thấy có kẻ nghèo người giàu,nhưng bậc "vĩ nhân" ít ra cho tới bây giờ tớ chưa thấy tay nào giàu cả,có ai cho ý kiến không?

À lại nói về thiên tài,vĩ nhân,trễ học mẹ nó rồi,cúp học luôn,nói cho hết :D .
Gấn đây tớ có đọc vài cuốn sách "tôi tự học" "tấm gương tự học" thấy họ nói cũng có lý,thôi thì đem ra đây thảo luận với mấy bác vậy (sách nói khá dài,em sẽ cố gắng tóm lại vậy):
Bậc thiên tài: Họ cũng chả khác người tầm thường là mấy ,có khi còn tệ hơn ,chả phải ông Charles Darwin cứ than phiền về "trí nhớ chậm chạp" của mình hay sao,hay như pascal,viêm phổi rồi ngủm sớm ở tuổi 39.Cái họ hơn người ở chỗ họ có một niềm tin mãnh liệt vào cuộc sống,vào cái họ làm,cái việc mà họ theo đuổi,họ đã không làm thì thôi ,đã làm thì làm tới cùng,làm quên ăn quên ngủ,quên cả giờ giấc,họ không ngại hy sinh bản thân mình vì mục đích tốt đẹp của mình,cái này có thể kể đến Louis pastuer,họ miệt mài lao động,đi từng bước từng bước vững chắc.Chả thế mà Edison thử nghiệm tới hơn 3000 lần mới tìm thấy được nguyên liệu làm sợi tóc bóng đèn hay sao?

DO đó các bạn của tôi ơi,những người con của mẹ âu cơ,cha lạc long quân,chúng ta đều là những thiên tài từ khi mới lọt lòng mẹ rồi,"thiên tài là 1% tài năng và 99% là mồ hôi và nước mắt" ,các bạn hãy tin tưởng vào con đường mà mình chọn,hướng mà mình đi,hãy tự tin lên,đi tới cuối con đường của cuộc đời,không có một cánh cửa nào nhẫn tâm đóng lại với lòng quyết tâm và kiên trì của các bạn.Sự thành bại đều năm trong mỗi tay chúng ta.Chúng ta là người quyết định số mệnh của chúng ta,hơi đâu mà các bạn lo lắng những việc khác.
cheers!

dungdeveloper
02-01-2006, 10:23
Bác Hồ vĩ đại của chúng ta cũng đã nói rồi mà:
"Không có việc gì khó
Chỉ sợ lòng không bền
Đào núi và lấp biển
Quyết chí ắt làm nên"

Người xưa cũng có câu:
"Có công mài sắt, có ngày nên kim"

Hay như Nguyễn Bá Học cũng nói:
"Đường đi khó, không khó vì ngăn sông cách núi, mà khó vì lòng người ngại núi e sông"

Zsilver
02-01-2006, 23:40
Bắt giò anh yuna 1 chút,với lại bác yuna viết sai chính tả nhiều quá,khéo em lại nhiễm thi2 nguy (nữa not nửa )
Thực ra cơ hội đến với lão bill từ đâu,đó là một ngày định mệnh khi gã paul allen râu ria xồm xoàn như mấy gã hippy nhìn thấy cỗ máy atari trên bìa báo electric (đừng hỏi em là đặc san thứ mấy nha).Ok thế là gã như những tay đào vàng máu me ở Alaska ,chạy ào tới và nói với lão bill rằng "ê cu,đây là cơ hội lớn nhất của chúng ta" nhưng lão bill thì đang học harvard nên....không rảnh,nhưng sau một hồi thuyết phục,lão bill đã đồng ý,họ quyết định viết ngôn ngữ basic cho cái máy cà khổ 256 byte bộ nhớ dùng chip 8080 intel.
Ai muốn tìm hiểu thêm thì đọc cuốn "cuộc xây dựng M$"
Đến đây thì ta có thể khẳng định:không có lão paul allen thì chẳng có ông kẹ bill gate ở trên đời này .
Một câu ngắn gọn thôi:Việc bill gate có vô hay không vô ĐH thì chẳng có ảnh hưởng gì tới sự thành công của bill gate,vì cơ hội ngàn vàng là do paul khám phá và nắm lấy dùm anh ta,bác bill chỉ có "hiện thực hóa" cơ hội ấy thôi.

hờ hờ, nhưng Bill mà k0 vào đại học thì đâu có gặp Paul, Paul mà đem nói với người khác mà k0 phải Bill thì chắc gì đã thành công :D Hay ngược lại Paul mà k0 vô đại học thì Bill cũng đâu có đọc bài báo do Paul chỉ cho :D Tóm lại là cả 2 phải cùng vô đại học thì M$ mới được như hôm nay :D

mRrO
03-01-2006, 01:28
OFFTOPIC: Chỉ có những kẻ thiếu hiểu biết hoặc không đủ khả năng mới không vào đại học. Dù chất lượng giảng dạy kém nhưng ở đại học có một điều mà không nơi nào khác có: nơi đó tập trung những người giỏi nhất. Dĩ nhiên tui giả định chúng ta đang nói về các khoa máy tính của các trường đại học nổi tiếng ở VN cũng như trên thế giới. Đó là nơi các ý tưởng lớn gặp nhau. Ba ông lớn Google, Microsoft, Yahoo! đều xuất phát từ môi trường đại học mà ra.

Larry Page và Sergey Bin giờ chắc đang phải mày đũng quần ở một viện nghiên cứu nào đó nếu họ không gặp nhau ở đại học. David Filo và Jerry Yang cũng vậy rồi Bill Gates và Paul Allen cũng không ngoại lệ.

Quay trở lại chủ đề chính, tìm việc làm trong ngành IT.

Tui có ông sếp, ổng nói một câu như thế này: "Khi phỏng vấn nhân viên mới, anh không quan tâm đến chuyện bằng cấp và cả trình độ kĩ thuật của người đó. Điều anh quan tâm nhất là nội lực thể hiện qua attitude (thái độ), tính cách cũng như kĩ năng trình bày, ăn nói, giải quyết vấn đề. Kĩ thuật nếu kém anh có thể đào tạo 1 năm, 2 năm là khá lên nhưng những điều ở trên thì rèn cả đời chưa chắc đã khá nếu bản chất đã là kém sẵn rồi". Dĩ nhiên không phải ai cũng như ông sếp đó nhưng tôi đưa ra đây để các bạn lưu ý: đối với các công ti, doanh nghiệp lớn, bằng cấp chỉ là một cách thể hiện khả năng ngắn hạn, họ không quan tâm đến điều đó, điều họ quan tâm là những giá trị bền lâu từ con người bạn.

Bản thân tui hiện đang học đại học và chưa có một cái certificate nào vắt vai nhưng chưa bao giờ những nơi tui làm (mời có, tự đến phỏng vấn có) hỏi tui về bằng cấp đại học hay chứng chỉ này nọ cả.

Đó là nói chuyện về bằng cấp, bây giờ nói tiếp về việc nên học và nghiên cứu ra sao để dễ xin việc làm.

Tui lấy kinh nghiệm bản thân để mà nói, tóm gọn lại có các điều căn bản sau:

- Thứ nhất, không cần biết học cái gì, bồ phải nắm thật vững kiến thức mà mình học. Nắm vững là nắm như thế nào? Nhiều người cho rằng học mạng là học Cisco. Tui nghĩ là họ đã nhầm. Học Cisco là học về mạng theo cách nhìn của Cisco. Học mạng là học về TCP/IP, về IP Routing, về các application và service như DNS, SMTP, SNMP...Tui thất rất nhiều bồ có CCNA mà không biết DNS hoạt động ra sao, SMTP Relaying là gì bởi họ chỉ chuyên chú vào việc cấu hình con Cisco router.

Tui không có bằng CCNA nhưng cấu hình router, switch chẳng mấy khó khăn (dĩ nhiên chỉ dừng lại ở mức độ đó, xa hơn một tí như thiết kế network topology thì chưa làm được). Hai cuốn sách network đầu tiên mà tui đọc là Internetworking with TCP/IP của Douglas E. Comer và TCP/IP Illustrated Vol I của Richard Stevens. Bồ nào có CCNA mà chưa từng đọc qua hai "tác phẩm" trên thì tui cho rằng chẳng hiểu gì về network cả.

- Thứ hai, học phải đi đôi với hành, phải tự xây dựng cho mình kinh nghiệm từ môi trường thực tế. Dĩ nhiên phải tốn tiền để thực hành rồi. Dân programmer thì hãy tập làm các project nho nhỏ phục vụ nhu cầu của chính bản thân (scratch your own itch!), dân Cisco thì chịu khó bỏ tiền thuê router/switch để mà làm.

Khi tui học network và system, tui bỏ tiền ra mua thêm 1 cái máy tính cổ lổ sỉ P2 450 x86 về cùng với một cái máy ở nhà thiết lập đủ thứ loại network trên đó (dùng Linux).

- Thứ ba, tập ăn, tập nói, tập gói, tập mở ;). Tập nói, tập viết, tập cách trình bày mạch lạc, có đầu có đũa, cách giải quyết, xử lí vấn đề, tập suy nghĩ vấn đề theo góc nhìn của người làm khoa học. CNTT là một ngành khoa học.

Như tui đã nói ở trên, đây là vấn đề cực kì quan trọng. Hãy tập viết, tập nói, tập trình bày ngay từ bây giờ. Mở một blog chẳng hạn.

Đó là HOW, giờ là WHAT.

Tui thấy ở VN thì một vài lĩnh vực có cầu cao nhưng cung lại thấp:

- Linux expertise

- Security officer

- Oracle DBA

Học những món này không dễ, đòi hỏi một quá trình đầu tư liên tục và lâu dài
nhưng kết quả rất xứng đáng. Lương bổng của những lĩnh vực này rất cao, ít nhất là từ 5 triệu/tháng trở lên và "mình chọn người ta chứ không để người ta chọn mình". Dĩ nhiên nên tìm một việc làm ổn định trước rồi nghiên cứu từ từ sau, lấy ngắn nuôi dài.

-m

ngocquang19877
03-01-2006, 10:44
OFFTOPIC: Chỉ có những thằng ngu hoặc không đủ khả năng mới không vào đại học.

Tự chủ chứ bạn,cái quan trọng anh có vào được đại học hay không?mà quan trọng ra đời anh làm được cái gì.Nếu tôi không vào được đại học ở viet nam,tôi có tiền,tôi reg 1 trường đại học quốc tế nào đó không yêu cầu thi tuyển,vậy chỉ cần có tiền thì không phải thằng ngu :D ???
Còn có nhiều anh thì học tới năm 2,năm 3 rôi thì nghỉ ngang giữa chừng do điều kiện kinh tế gia đình hay do một lí do nào đó,họ có phải thằng ngu? hay trên báo có 1 cậu học sinh đỗ ba trường đại học,nhưng nhà nghèo cậu ấy không thể đi học đại học được,vậy cậu ấy cũng là 1 thằng ngu?.Và lấy vd ngay trên diễn đàn này,anh vikhoa,anh yuna đều không có bằng chính quy CNTT ,họ chắc cũng....ngu hết chắc ?
Và cuối cùng tôi,mặc dù năm nay tôi thi đầu vào được 21 mark,dư sức có chỗ trong cái trường ĐH KHTN,nhưng tôi lại reg cái trường kinh tế ? bởi vì tôi không muốn phí 4 năm đèn sách nghành khoa học mà tôi yêu quí nhất trên đời này,đã học thì học tới .Tôi chấp nhận tạm thời bây giờ tôi chưa học được nghành tôi yêu mến,nhưng không phải rằng mãi mãi tôi không bao giờ học CNTT,vậy chắc tôi cũng ngu nốt rồi,ôi.
Ờ mà nói như bạn chắc dân CNTT đều ngu hết rồi nên mới đâm đầu vào CNTT,mấy cái trường sư phạm ,y khoa lấy điểm cao chót vót nên "bọn ngu" mới chui vào hết CNTT.
Và cuối cùng bạn có chắc rằng nếu không vào được trường CNTTnổi tiếng thì tôi cũng không thể nào quen biết được những người giỏi nhất ở đó :D ?? lí luận vui thật nhỉ

Tui thấy ở VN thì một vài lĩnh vực có cầu cao nhưng cung lại thấp:

- Linux expertise

- Security officer

- Oracle DBA

Học những món này không dễ, đòi hỏi một quá trình đầu tư liên tục và lâu dài
nhưng kết quả rất xứng đáng. Lương bổng của những lĩnh vực này rất cao, ít nhất là từ 5 triệu/tháng trở lên và "mình chọn người ta chứ không để người ta chọn mình". Dĩ nhiên nên tìm một việc làm ổn định trước rồi nghiên cứu từ từ sau, lấy ngắn nuôi dài.

"Tiền hậu bất nhất" :D,người làm khoa học không bao giờ làm khoa học vì tiền :D,câu này hình như ông pascal hay ông darwin nói thì phải ,không nhớ rõ lắm.
Nên xác định trước đi:một là làm nhà khoa học,2 là làm việc vì tiền,vì kiến thức giữa 1 nhà khoa học máy tính và 1 tay lập trình kiếm tiền nuôi gia đình rất khác nhau.Nhưng nếu đang ở viet nam thì điều thứ 1 không bao giờ là hiện thực,nếu bạn đủ giỏi được cấp bổng lộc ra nước ngoài học và làm việc luôn ở đó thì quá tuyệt,còn muốn làm việc ở vn thì chỉ có con đường thứ 2 cho bạn chọn thôi (không chỉ riêng gì nghành CNTT)

hờ hờ, nhưng Bill mà k0 vào đại học thì đâu có gặp Paul, Paul mà đem nói với người khác mà k0 phải Bill thì chắc gì đã thành công :D Hay ngược lại Paul mà k0 vô đại học thì Bill cũng đâu có đọc bài báo do Paul chỉ cho :D Tóm lại là cả 2 phải cùng vô đại học thì M$ mới được như hôm nay :D
Nếu tôi nhớ không lầm thì bill quen paul khi còn đang học ở lakeside,đó là 1 trường trung học,và khi sự kiện atari xảy ra thì paul đã nghỉ học đại học từ đời tám quánh nào rồi (lúc đó hắn làm công việc gì thì tôi không rõ ) .Không có paul thì không có bill,tôi chắc chắn.Còn bài báo paul đọc khi hắn đang đi long nhong làm cái gì đó,vậy cuối cùng paul lúc đó mà cũng đang học đại học thì microsoft sập tiệm cái rầm.
Nhưng chìa khóa của sự thành công của paul và bill không phải tại thời điểm này,nó chỉ xảy ra vào thời điểm IBM chuẩn bi một cuộc tấn công tổng lực vào máy để bàn (1980?i'm not sure :D),kèm theo sự ngu ngốc của kẻ mà ai cũng biết là ai đấy,nếu không thì M$ giờ đây cùng lắm là 1 công ty ngôn ngữ cỡ như borland mà thôi :D

Zsilver
03-01-2006, 10:47
Đừng bóp méo lời của Mrro, Mrro chả nói là " k0 đủ khả năng " thì mới k0 vào nổi. Chuyện của cậu học sinh nghèo k0 có tiền học đại học là do gia đình k0 đủ khả năng về tài chính. Mrro có nói là " Chỉ có những thằng ngu hoặc không đủ khả năng mới không vào đại học " chứ k0 phải " Chỉ có những thằng ngu hoặc không đủ khả năng mới không thi nổi vào đại học " nên cái chuyện đăng ký học đại học nó hoàn toàn khác. Cậu có thể vào bất cứ trường nào nhưng k0 có nghĩa là cậu sẽ học tử tế ở đó.

Và cuối cùng tôi,mặc dù năm nay tôi thi đầu vào được 21 mark,dư sức có chỗ trong cái trường ĐH KHTN,nhưng tôi lại reg cái trường kinh tế ? bởi vì tôi không muốn phí 4 năm đèn sách nghành khoa học mà tôi yêu quí nhất trên đời này,đã học thì học tới .Tôi chấp nhận tạm thời bây giờ tôi chưa học được nghành tôi yêu mến,nhưng không phải rằng mãi mãi tôi không bao giờ học CNTT,vậy chắc tôi cũng ngu nốt rồi,ôi.
đã học thì học tới nhưng lại đăng ký học nhưng tâm hồn lại ở CNTT :D Buồn cuời nhỉ =)) k0 hiểu thế nào mới đủ đáp ứng yêu cầu của bạn ? Harvard chăng hay MIT ?:D

ngocquang19877
03-01-2006, 11:03
đã học thì học tới nhưng lại đăng ký học nhưng tâm hồn lại ở CNTT :D Buồn cuời nhỉ =)) k0 hiểu thế nào mới đủ đáp ứng yêu cầu của bạn ? Harvard chăng hay MIT ?:D

Cho tới bây giờ tôi vẫn coi quyết định của mình là đúng.
Bác zsilver chắc cũng vào đại học rồi nên cũng từng học qua mấy môn triết nhỉ? bác có bao giờ gặp cảnh ngồi nghe ổng "nói nhảm" mà chỉ muốn lấy 2 cây tăm chống lên 2 cái mi mắt chưa.Mấy cha triết nói được nói hoài,chẳng lẽ tôi lại chạy lên bục giảng lạy thằng chả đừng có nói nữa.Mà phải chi cái môn này nó "thích thì học ,không thích thì thôi" đi,tính điểm thi cử đàng hoàng,ặc ặc.Một tuần chỉ có 2 buổi mà tôi ngán tới tận cổ rồi đây nè.Có lần tôi tưởng chỉ có trường tôi dạy môn này dõm,"học chui" một bữa bên KHTN thì cũng chả khá gì hơn.
Tôi không hiểu lên tới đại học rồi mà còn có kiểu học hành kiểu này,tôi không đổ thừa môi trường,nhưng đáng lí ra phải tạo 1 môi trường cho sinh viên học tập hứng thú,chứ cái kiểu "chịu đựng" kiểu này tôi thấy mình giống mấy thằng nhóc học cấp 3 trong giờ"giáo dục cô dâu" hơn là 1 anh chành sinh viên học đại học
À mà cũng chẳng riêng gì môn triết,còn 2 môn mà tôi cũng ngán tới tận cổ nữa.Nhưng môn này thì tôi ngán nhất trên đời

Mà cũng chả riêng gì tôi,trong lớp aptech của tôi đang học ó 2 tay ,1 tay đang học xây dựng bên BK,một tay đang học nhiệt lạnh bên CN,cũng đều muốn nghỉ ngang cho xong kiếp đời.

yuna_admirer
03-01-2006, 11:10
to mRRo.

Không bình luận. :D ....

Tui nghỉ tui không ngu, nhưng tui cũng khá đồng ý với ý kiến của ông.

Sawyer
03-01-2006, 11:31
Tất cả ý kiến của các bạn đều đúng.
Tới bây giờ tôi vẫn thắc mắc là "Tại sao ngày đó mình không vào đại học ?"
Nhưng biết đâu được nếu tôi lựa chọn điều đó thì giờ này tôi đang ngồi trong giảng đường và suy nghĩ mông lung "tại sao mình lại phải vào đại học nhỉ"
"Chỉ có những thằng ngu hoặc không đủ khả năng mới không vào đại học." < nói thật nhé, một người có học chẳng bao giờ dùng lời lẽ "văn hoa" thế này đâu ("văn hoa" chứ không phải "văn hóa" đâu nhé bác).

Zsilver
03-01-2006, 15:35
Cho tới bây giờ tôi vẫn coi quyết định của mình là đúng.
Bác zsilver chắc cũng vào đại học rồi nên cũng từng học qua mấy môn triết nhỉ? bác có bao giờ gặp cảnh ngồi nghe ổng "nói nhảm" mà chỉ muốn lấy 2 cây tăm chống lên 2 cái mi mắt chưa.Mấy cha triết nói được nói hoài,chẳng lẽ tôi lại chạy lên bục giảng lạy thằng chả đừng có nói nữa.Mà phải chi cái môn này nó "thích thì học ,không thích thì thôi" đi,tính điểm thi cử đàng hoàng,ặc ặc.Một tuần chỉ có 2 buổi mà tôi ngán tới tận cổ rồi đây nè.Có lần tôi tưởng chỉ có trường tôi dạy môn này dõm,"học chui" một bữa bên KHTN thì cũng chả khá gì hơn.
Tôi không hiểu lên tới đại học rồi mà còn có kiểu học hành kiểu này,tôi không đổ thừa môi trường,nhưng đáng lí ra phải tạo 1 môi trường cho sinh viên học tập hứng thú,chứ cái kiểu "chịu đựng" kiểu này tôi thấy mình giống mấy thằng nhóc học cấp 3 trong giờ"giáo dục cô dâu" hơn là 1 anh chành sinh viên học đại học
À mà cũng chẳng riêng gì môn triết,còn 2 môn mà tôi cũng ngán tới tận cổ nữa.Nhưng môn này thì tôi ngán nhất trên đời

Mà cũng chả riêng gì tôi,trong lớp aptech của tôi đang học ó 2 tay ,1 tay đang học xây dựng bên BK,một tay đang học nhiệt lạnh bên CN,cũng đều muốn nghỉ ngang cho xong kiếp đời.
vậy sao bạn k0 bỏ học ĐH luôn đi để chỉ chuyên tâm vào CNTT tin thôi, cố sức chịu đựng làm gì cho phí phạm thời gian, tiền bạc, tuổi trẻ :D ĐH VN đúng là dở hơi thật nhưng k0 thiếu người tài từ đó ra đâu ( tất nhiên số vô dụng nhiều hơn nhiều ), họ chịu đựng được thì chắc bạn cũng chịu được chứ nhỉ :D 1 là bỏ luôn, 2 là chịu đựng cố học hẳn hoi luôn đi có phải tốt hơn việc đang ở bên này cứ ngó bên khác k0 :D ?

mRrO
03-01-2006, 16:37
To ngocquang19877: nhìn vào cái cách bồ viết là tui có thể đoán được "nội lực" của bồ đến đâu rồi, tôi khuyên bồ nên im lặng, lắng nghe và suy nghĩ.

To Sawyer: xin lỗi, từ "ngu" có vẻ hơi quá đáng, đã sửa lại.

Nói về việc vào đại học hay không vào đại học, tui thấy có hai dạng:

1. Dạng không vào đại học vì không muốn học đại học. Thường những người này là những người có khả năng, họ có thể thành công (ở một mức độ nào đó) mà không cần học đại học, nhưng tui nghĩ quyết định không vào đại học là quyết định sai lầm của họ, lý do đã nói ở trên (một lý do khác nữa là nếu một người không vào đại học, người đó sẽ có rất ít cơ hội đi đến tận cùng tri thức nhân loại và đóng góp vào đó. Bao nhiêu người không có bằng MBA hay PhD mà có thể đạt được thành tựu cả đời?).

2. Dạng không vào được đại học vì không đủ khả năng. Có thể họ thi rớt (và bắt đầu đổ thừa), hoặc có thể họ không đủ can đảm để đăng kí những trường đại học danh tiếng (vì sợ rớt). Đây là những AQ của thế kỉ 21, luôn tự ru ngủ mình bằng các luận điệu kiểu như:

- Tôi không vào đại học vì chẳng qua đại học VN không phù hợp với trình độ của tôi

- May quá hồi đó mình không vào đại học, nếu không giờ chắc vẫn còn phải mài đũng quần trên giảng đường rồi chứ đâu có mỗi tháng đi làm đút túi vài triệu đồng khỏe re như giờ. Thành đạt đối với người này là sự lụng bại đến với người kia. Có rất nhiều kiểu và mức độ thành đạt, đối với những tay AQ thì chỉ cần đủ sống là có thể gọi là thành đạt rồi.

Vào đại học không phải là con đường duy nhất vào đời, nhưng đó là con đường tốt nhất.

-m

Viking
03-01-2006, 17:03
err...
Tui quan điểm thì đơn giản thế này, các bác xem thế nào nhé.
Đại học tốt hay không tốt?
Câu này thật khó trả lời vì để thành công vấn đề nó không nằm ở việc học đại học hay không học (nếu các bác không muốn thành công trong cuộc sống thì có thể bỏ qua phần phía sau, quan điểm trái ngược thì nói nhiều vô ích). Như một bác gì đã kể về một ông giám đốc ở phía trên, tôi hoàn toàn đồng ý với quan điểm đó. Yếu tố con người mới là quyết định. Nếu bác cứ đâm đầu vào một cái đại học nào đó mà không phải vì niềm ham muốn của chính mình (như một phần không nhỏ trong số các sinh viên hiện nay ở việt nam, cả vì chủ quan lẫn khách quan luôn thiếu một cái nhìn cụ thể, có cơ sở cho tương lai của chính họ). Cá nhân tôi xác định không học đại học ngay từ khi tôi học cấp 3. Các bác có thể bảo tại tôi dốt, lười ect... tùy các bác, nhưng với tôi, đơn giản là tôi hiểu bản thân mình: tôi không cố gắng làm một điều mà tôi không muốn, không thấy thực sự có ích / cần thiết cho tương lai của mình. Thay vào đó, tôi đăng kí thi vào Fpt-Aptech, và có lẽ tôi đã không phải hối hận vì điều đó (ít nhất là cho đến lúc này), vì tôi tin rằng đó là thứ hợp với tính cách, khả năng của con người mình. Có thể tôi sẽ không bao giờ thành công được như anh Bill hay ai đó, nhưng liệu điều đó có thực sự quan trọng khi mà đó không phải là cái đích của tôi?
Điều tôi muốn nói là thay vì học một cách thiếu định hướng (rõ ràng là giáo dục của VN mình rất kém khoản này, nhưng nếu bạn cứ đứng đó và chỉ trích, người chịu thiệt đầu tiên sẽ là bạn), bạn hãy tự biết mình biết ta, hãy tìm một chuyên ngành phù hợp và hãy dốc hết sức vì nó. Tôi tin bạn sẽ không phải hối tiếc.
Xin tặng các bạn câu này:
...Thử thách lớn nhất trong cuộc đời là chiến thắng chính bản thân mình... - trích trong 10 điều răn của Phật giáo

pinochu
03-01-2006, 17:29
túm lại, tốt nhất là nên vào đại học trước, học xong rồi cũng có đủ tự tin để đi làm hay học cái khác, mà có học cái khác cũng đã có kinh nghiệm học rồi.

reader
04-01-2006, 05:55
Kết luận lại 1 cái

Con đường mình chọn bao giờ cũng là con đường tốt nhất! Thế nên đã đi rồi thì cứ hiên ngang đi tiếp, đừng quay lại, đừng rẽ xiên xẹo.

Nếu chưa biết đi đường nào, hoặc cảm thấy không tự tin về lựa chọn của mình, hoặc lỡ có thất bại (trượt đh chẳng hạn) thì xem lại recommendation của mrro sau đây, viết ra giấy 100 lần cho nhớ, he he:

Chỉ có những kẻ thiếu hiểu biết hoặc không đủ khả năng mới không vào đại học.
Vào đại học không phải là con đường duy nhất vào đời, nhưng đó là con đường tốt nhất.

ngocquang19877
04-01-2006, 10:38
To ngocquang19877: nhìn vào cái cách bồ viết là tui có thể đoán được "nội lực" của bồ đến đâu rồi, tôi khuyên bồ nên im lặng, lắng nghe và suy nghĩ.

Ok thôi,bạn hãy chỉ cho tôi cái sai của tôi ở chỗ nào,chứ nói như phán thế này thì...
Ít ra bác zSilver còn chỉ tôi nói "nhảm" ở chỗ nào
to zSilver:nếu tôi nghỉ được tôi đã nghỉ lâu rồi.Có lần tôi tâm sự với ông già tôi mấy điều trên này , thì ổng đòi "từ" tôi luôn thì sao mà tôi dám nghỉ được,còn học một lúc 2 ngành thì sức tui có hạn,không phải là thánh nhân :)

theo tui thì bây giờ thi đầu vào đại học không còn khó như xưa nữa,ít ra là trong 2 năm gần đây 1 học sinh học lực trung bình cũng có thể vào 1 trường ĐH 17-20 nào đó.Tôi có thằng bạn học cùng lớp với tôi.Học trong lớp thì thường thường đứng hạng "gần chót",vậy mà lúc báo điểm thì nó hơn tôi luôn mới ghê chứ (21,5),cũng chả biết làm sao
như vậy thì làm sao dùng khả năng "vào hay không vào đại học" mà đánh giá trình độ kiến thức 1 con người được?

Con đường mình chọn bao giờ cũng là con đường tốt nhất! Thế nên đã đi rồi thì cứ hiên ngang đi tiếp, đừng quay lại, đừng rẽ xiên xẹo.

Có 1 ông nhà giàu và 1 tên ăn trộm trong nhà hàng.Ông nhà giàu luôn quan niệm "không bao giờ nhìn về phía sau,luôn tiến về phía trước", còn gã ăn trộm là "Không bao giờ lấy cái gì quá lớn" .khi đi tính tiền,lão nhà giàu nhận được 1 cuộc gọi khẩn cấp nào đấy,trong lúc đi ông vội vã để quên túi xách chứa 1 triệu USD trong đấy.Gã ăn trộm là người đầu tiên thấy được ,tất nhiên gã "thó" và chui tọt vào buồng vệ sinh của nhà hàng để kiểm kê chiến lợi phẩm của mình .Khi gã mở túi xách ra thì thấy cơ man nào là tiền,nhưng vì
"Không bao giờ lấy cái gì quá lớn" ,gã hốt hoảng ,chỉ lấy một ít usd rồi để túi xách trở lại.Còn về phần ông nhà giàu,sau khi sực nhớ mình để quên túi xách,thì lão hộc tốc quay trở lại,nhưng ôi thôi,cái túi xách đâu mất tiêu rồi.Lão buồng bã ,chui vào phòng vệ sinh ngồi tự rủa mình.THế là hết,lão đi về và "không bao giờ nhìn về phía sau,luôn tiến về phía trước".Nhưng ôi thôi,cái túi xách nằm ngay phía sau lão

pinochu
04-01-2006, 12:44
Có 1 ông nhà giàu và 1 tên ăn trộm trong nhà hàng.Ông nhà giàu luôn quan niệm "không bao giờ nhìn về phía sau,luôn tiến về phía trước", còn gã ăn trộm là "Không bao giờ lấy cái gì quá lớn" .khi đi tính tiền,lão nhà giàu nhận được 1 cuộc gọi khẩn cấp nào đấy,trong lúc đi ông vội vã để quên túi xách chứa 1 triệu USD trong đấy.Gã ăn trộm là người đầu tiên thấy được ,tất nhiên gã "thó" và chui tọt vào buồng vệ sinh của nhà hàng để kiểm kê chiến lợi phẩm của mình .Khi gã mở túi xách ra thì thấy cơ man nào là tiền,nhưng vì
"Không bao giờ lấy cái gì quá lớn" ,gã hốt hoảng ,chỉ lấy một ít usd rồi để túi xách trở lại.Còn về phần ông nhà giàu,sau khi sực nhớ mình để quên túi xách,thì lão hộc tốc quay trở lại,nhưng ôi thôi,cái túi xách đâu mất tiêu rồi.Lão buồng bã ,chui vào phòng vệ sinh ngồi tự rủa mình.THế là hết,lão đi về và "không bao giờ nhìn về phía sau,luôn tiến về phía trước".Nhưng ôi thôi,cái túi xách nằm ngay phía sau lão

Gã ăn trộm này cũng tốt bụng thiệt, nhưng chắc hiếm gặp lắm.
Đang nói về tìm việc khi học IT ra, cứ học một món cho chắc, master về nó luôn là thể nào cũng tìm được việc khá ngon.

Viking
04-01-2006, 13:21
Gã ăn trộm này cũng tốt bụng thiệt, nhưng chắc hiếm gặp lắm.
Đang nói về tìm việc khi học IT ra, cứ học một món cho chắc, master về nó luôn là thể nào cũng tìm được việc khá ngon.

theo tôi ý ngọc quang là :
1.Nếu bạn đã chọn con đường cho mình, hãy cố gắng thực hiện nó với tất cả khả năng của mình. Có điều nên đôi khi dừng lại nhìn về phía sau xem mình có đi đúng hướng không, kẻo cho đến khi đi đên cuối con đường lại phải hối hận. Ví như thằng em tôi ngày xưa mê bóng đá lắm, mơ thành cầu thủ chuyên nghiệp. Mà các bác biết cái nghiệp thể thao ở VN mình nó khó khăn, bạc bẽo và nhiều cám dỗ thế nào rồi đấy. Nếu nó cứ cắm đầu di theo con đường mà nó chọn, không đoái hoài tới xã hội, môi trường mà nó đang sống thì sẽ khó mà có thể chọn được 1 con đường dẫn tới thành công

2.Sống phải có ước mơ, có tham vọng, nếu cứ tủn mủn kiểu "không lấy cái gì quá lớn" thì sẽ chẳng bao giờ có được những bill gate, yahoo, google... Khi cơ hội đến, hãy tóm lấy nó và thực hiện ước mơ của mình. Đôi khi cơ hội thực sự chỉ đến một lần trong đời, ranh giới giữa thành công và thất bại, vinh quản và tầm thường ... chỉ được quyết định trong giây lát khi bạn gật hoặc lắc.
Xin trích câu này (không nhớ là của danh nhân nào, hì hì ):
Không phải anh không có cơ hội, đơn giản chỉ là khi cơ hội đến gõ cửa thì anh lại trả lời là "đi đi, tôi đang bận chờ cơ hội đến thăm"
chúc các bạn sẽ không phải là người như vậy lol

tytdng
07-01-2006, 21:24
theo tui, học là một chuyện, đi làm là chuyện khác.
Đúng là phải đi học thì mới có kiến thức mà đi làm, nhưng để đi làm ddc thì còn cần nhiều thứ. Đâu phải ngẫu nhiên mà các cty tuyên ngưòi vào (kể cả có chứng chỉ của các công hàng đầu hay tốt nghiệp loại giỏi) họ đều phải đào tạo lại. Điều này chứng tỏ là mình vẫn chưa đáp ứng dc nhu cầu của doanh nghiệp.
Có lẽ bà con nên nghĩ xem cái doanh nghiệp mà mình ding95 xin vào nó cần cái gì thì chuẩn bị cho tốt cái đó, thay vì là học bằng nay2 bằng nọ mà không đúng cái ngưoi72 ta cần

phongdfxht
05-09-2008, 13:47
híc.nghe các bác khoe về trình độ học vấn tui thấy tủi thân quá.tui mới chỉ có được cái bằng TCCN công nghệ thông tin thôi.giờ chỉ có nước đem cái bằng về treo giàng bếp quá.thời bây giờ kiếm việc làm quả thật là rất rất khó.
hem biết làm gì bây giờ.càng nghĩ càng chán
bác nào có biết công việc nào phù hợp thì giới thiệu cho em cùng làm với.
ở nhà chán quá.không tiền không tình không kinh nghiệm.khó tiến thân
huuuuuuuuuuuuu..............

ngondensang2007
05-09-2008, 14:24
híc.nghe các bác khoe về trình độ học vấn tui thấy tủi thân quá.tui mới chỉ có được cái bằng TCCN công nghệ thông tin thôi.giờ chỉ có nước đem cái bằng về treo giàng bếp quá.thời bây giờ kiếm việc làm quả thật là rất rất khó.
hem biết làm gì bây giờ.càng nghĩ càng chán
bác nào có biết công việc nào phù hợp thì giới thiệu cho em cùng làm với.
ở nhà chán quá.không tiền không tình không kinh nghiệm.khó tiến thân
huuuuuuuuuuuuu..............

khó hay không khó là do bản thân mình thôi
bằng cấp thì không có nhưng cứ đòi leo cao làm ông này bà nọ thì sao mà được
làm cái gì ban đầu cũng phải từ việc nhỏ nhất thì mới có thể thành công được và phải chấp nhận đau thương chứ chưa làm mà đã đòi lương phải cao ngút trời mây thì lấy đâu ra
như mình có bằng cấp gì đâu thâm chí cả một cái bằng dạy nghề còn không có mà vẫn đi làm bình thường đó thôi.
Tư nhân họ không coi trọng chuyện bằng cấp đâu bạn à mà chủ yếu bạn có chịu khó hay không còn bạn muốn vào nhà nước thì đó lại là việc khác

erreur
05-09-2008, 14:54
Nói thiệt chứ, làm ăn hợp pháp bây giờ thì có làm cả đời thì cũng ăn cams

chỉ có làm ăn phi pháp thì mới giàu nhanh được thôi

nhatdoan
08-09-2008, 09:37
Mình đã tốt nghiệp chuyên viên mạng của Trung Tâm phát triển CNTT ĐHQG Tphcm. Và đã có CCNA , Nhưng sao tìm việc khó quá .Mình tính làm việc bán thời gian để luyện CCNP , Nhưng tìm hoài không ra , Bạn nào có chỗ nào làm giỏi thiệu mình với ,cảm ơn nhiều!!!!

Bạn muốn tìm việc IT (http://www.timviecnhanh.com/) bạn vào timviecnhanh.com thử xem hi vọng nó sẽ hữu ích cho bạn. Chúc bạn thành công!!!

tranvu007
08-09-2008, 10:19
làm dc thì cần phải có tiền tệ và quan hệ ^_^

thy_brimark
12-12-2008, 11:35
nơi cần người tìm người hok ra, người cần nơi làm tìm cũng...hok ra luôn

MichaelTuanAnh
12-12-2008, 11:52
Nơi tìm người có trình độ thì tìm không ra, còn người ko có trình độ thì tìm nơi không ra.

nơi cần người tìm người hok ra, người cần nơi làm tìm cũng...hok ra luôn

imawind
12-12-2008, 13:05
Mình cũng đang tìm việc IT giống bạn nè ! Thấy cũng hơi mệt , tại Anh văn của mình không được tốt mấy ! Nói chung là ngoài trình độ lập trình ra , còn phải có Anh văn tốt nữa mói vào được mấy công ty ngon ngon !

Jim_Braddock
17-12-2008, 10:23
Hic! mình đang học ĐH QUỐC TẾ ( THUỘC ĐH QUỐC GIA) ngành CNTT nè.
Mình đang gặp khó khăn rất rất rất nhiều ENGLISH! Với lại trong đó thấy ai ai cũng năng động mà mình thì từ xưa đến giờ không có năng động được, chỉ âm thầm 1 mình thôi.
Mình định bỏ cái ĐH đó đi thi lại ĐH của VN ,hoặc đi học Aptech để làm 1 cuộc cách mạng giống như BIll ^__^
Các bạn cho mình chút lời khuyên đi. Hix!
Hoang mang......

lanistk
17-12-2008, 10:26
Mình học IT mà giờ phải làm đở bên ngành du lịch nè (làm bộ phận IT) , may trình độ giao tiếp tiếng anh mình hơi khá chứ không chắc bây giờ cũng thất nghiệp.

Jim_Braddock
17-12-2008, 10:28
Vậy giờ nghỉ học hết, chỉ trau dồi cho bằng dc 3-4 ngôn ngữ thì chắc cũng có việc làm nhỉ?

lanistk
17-12-2008, 14:40
Vậy giờ nghỉ học hết, chỉ trau dồi cho bằng dc 3-4 ngôn ngữ thì chắc cũng có việc làm nhỉ?

Không biết ai nghĩ sau chứ mình nghỉ đều này là đúng ở Phan Thiết quê mình chỉ cần tốt nghiệp 12 và khả năng ngoại ngữ tốt là có thể xin vào các khu du lịch làm việc. Trong thời gian làm việc bạn có thể đi học các chưong trình DH để sau này có thể lên làm Sub or manager.

anhtuyenbk
17-12-2008, 16:01
Nói thì dễ làm mới khó.
Ko phải tìm việc khó, chẳng qua vì năng lực và ngoại ngữ ko đủ nên mới khó.

hieept
18-12-2008, 00:03
không khó, khó hay không là do mình tưởng tượng thôi, nghề nào cũng vậy hết đó.

Sierra 44
24-12-2008, 18:05
CCNA cũng thế, cũng chỉ học làm thế nào 2 máy tính ping thấy nhau.

zmt264
24-12-2008, 20:08
@chủ topic và những bạn có idea tương tự:

Nếu thấy tìm việc khó thì liên hệ tớ nhé, làm 1 bài test nhỏ (15') chứng tỏ bạn là dân IT "workable".

Thế là có việc thôi :)

mà topic lại lạc sang chủ đề muôn thưở: "nên có bằng ĐH hay ko" rồi nhỉ :D. Thì cũng "tám" luôn cái chủ đề đó: http://ohisee.com/?p=2236

1. Nên có bằng ĐH
2. Tôi không có bằng ĐH
3. Nếu được chọn lại tôi vẫn bỏ học ĐH (nhưng vẫn vào ĐH :D )

iviisslove9x
24-12-2008, 23:55
Nghe cái tiêu đề là cười thầm... tìm việc IT ?
phần cứng, phần mềm hay phần giữa ?

dhbd
25-12-2008, 00:23
Nếu thấy tìm việc khó thì liên hệ tớ nhé, làm 1 bài test nhỏ (15') chứng tỏ bạn là dân IT "workable".

Thế là có việc thôi :)

Bác cho em xin cái bài test nhé!Em muốn thử trình độ của mình đến đâu,"workable" được không????Có gì thì bác đưa bài test lên đây luôn hoặc nhắn qua hòm thư riêng của em trên diễn đàn cũng được.Cảm ơn bác trước nha.

ngocquang19877
25-12-2008, 01:09
Noel relax tí đi các bác.

Suốt ngày tiền bạc công việc không biết chán à.

thy_brimark
26-12-2008, 11:18

Bạn có giỏi Anh văn không? nếu tự tin giao tiếp anh văn thông thạo thì call mình sớm nhé (công việc liên quan IT) Thy: 0977 977 256 hoặc email: vo_minh_thy@yahoo.com
Thanks!

nthpro
28-12-2008, 11:59
co len nha tuong lai con phia truoc

baodamso1
28-12-2008, 23:41
Bạn có giỏi Anh văn không? nếu tự tin giao tiếp anh văn thông thạo thì call mình sớm nhé (công việc liên quan IT) Thy: 0977 977 256 hoặc email: vo_minh_thy@yahoo.com
Thanks!

giới thiệu sơ sơ cái job luôn đi +lương có thể trả. cám ơn nhé!
Sang năm hết hợp đồng với cty. đang định jump around thử. làm 1 chỗ nó ù lỳ sau đó .:) suốt ngày thì chỉ mấy con router ổn, VPN với branches ổn, mấy cái SVR 2003 ổn, PABX alcatel-lucent ổn, lan wlan WAN ổn, support users cho nó ổn :D mà h nó tạm ổn rồi thì mình đâm ra boring với nó rồi . tìm cái j đó gay cấn cho vui cửa vui nhà :)

gthieu sơ sơ:
Bằng ĐH: Chưa có
IT Helpdesk (70->100users, vài SVR ... ) (cũng vài năm)
Tiếng anh: đủ xài trong IT + life.

boytomo
29-12-2008, 08:02
ải
vậy ông giới thiệu việc ông cho tui đi
nhìn công việc đến ghiền lol

gettingstar
29-12-2008, 08:13
we are the championnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnn :D

baodamso1
29-12-2008, 22:45
ải
vậy ông giới thiệu việc ông cho tui đi
nhìn công việc đến ghiền lol

chờ đi, ông kia ra job mà good thì tui sale lại cho ông job này :D

luanth
29-12-2008, 22:47
Kinh tế đang down, các pác nhà mình tự xử hết, IT khó kiếm việc. ;-)

n3wbie
30-12-2008, 00:35
nghe nói ở cảng sài gòn bốc vác một đêm 200k, bác nào thất nghiệp ra đấy tháng 6 chai còn ngon chán.

katadn
30-12-2008, 02:22
nghe nói ở cảng sài gòn bốc vác một đêm 200k, bác nào thất nghiệp ra đấy tháng 6 chai còn ngon chán.

Dân IT thì bốc vác kiểu gì hả bác :D

Bùi Ngữ Yến
31-12-2008, 06:41
Mình cũng học công nghệ thông tin, mình tưởng học CNTT thì ra trường dễ xin việc chứ. Trời ơi! nếu khó xin việc thì mình cũng lo lắm.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Các bạn đừng lo, nước ta công nghệ thông tin đang phát triển nên không lo gì thất nghiệp đâu.

Các bạn đừng lo, nước ta công nghệ thông tin đang phát triển nên không lo gì thất nghiệp đâu.

Maxx
31-12-2008, 17:25
Mình cũng học công nghệ thông tin, mình tưởng học CNTT thì ra trường dễ xin việc chứ. Trời ơi! nếu khó xin việc thì mình cũng lo lắm.

cố gắng học cho giỏi vào, học cái gì rồi thì phải thật vững
kiếm thêm việc làm thêm để lấy kinh nghiệm, ... nếu cố gắng thật sự thì ra trường lo gì không có việc bạn ơi.

Sierra 44
06-01-2009, 01:18
we are the championnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnn .

btd82
06-01-2009, 02:38
Tự mở cty riêng mà làm :)

lanistk
06-01-2009, 10:41
Tự mở cty riêng mà làm :)

Bác giàu ghê, vốn đâu mà mở. Topic này nói về những người bình thường không nói về những người giàu.

hoadainhan70
06-01-2009, 12:50
Đọc bài của Heo viết sao thấy nản quá tính về mở của hàng bán cd thui còn thời gian thì đi làm xe ôm hic hic uổng công dùi mài kinh sử tận bên Tây ( Russia) cũng ngành IT nhá

boytomo
07-01-2009, 14:52
Đọc bài của Heo viết sao thấy nản quá tính về mở của hàng bán cd thui còn thời gian thì đi làm xe ôm hic hic uổng công dùi mài kinh sử tận bên Tây ( Russia) cũng ngành IT nhá

ai mượn đi chi cho xa :lick:

nguyen_phu250485
07-01-2009, 15:10
em đi lính bên công an 3 năm về, đăng kí học trung cấp CNTT,học 1 năm rùi chả bít nó dạy cái gì.Em đi học thêm MCSA ,lấy được cái chứng chỉ này rồi.định kiếm việc gì làm để kiếm kn mà sao khó quá.Giờ chán nản thật

tieudat92
09-01-2009, 16:01
his his nghe mấy thấy hay quá .................

thaychuastudio
09-01-2009, 16:37
Tớ học năm 2 trường Cao đằng công nghiệp 4 .
Học ngu, thi rớt hoài. nản!
nghỉ học. đi làm thuê

giờ lương mỗi tháng $2000 chưa tính hoa hồng :D
tạm ổn

tranmauhanh
09-01-2009, 16:57
Mình dân IT, đi sớm về khuya, lương lậu đủ uống càphê, không nuôi nổi vợ.Tốt nghiệp ĐH bên Trường Tự nhiên TP HCM.Nói thật thời gain đâu ra vất vả quá, phải dạy thêm dạy bốt mới đủ sống.Nhiều khi định bỏ saigon về quê làm rẫy cho rồi.
Mong ước là có vốn, mở cửa hàng sửa Laptop, PC, nhận bảo trì ,.... nó chủ động hơn.Cũng dễ hái ra tiền hơn.
Chứ giờ thấy nản quá.Công việc nhàm chán quá!

AnhTuanKB
09-01-2009, 17:01
Tớ học năm 2 trường Cao đằng công nghiệp 4 .
Học ngu, thi rớt hoài. nản!
nghỉ học. đi làm thuê

giờ lương mỗi tháng $2000 chưa tính hoa hồng :D
tạm ổn
Ủa ông này là đồng môn với mình mà không biết. Huynh học khóa mấy vậy, mà em thấy SV học trường này ra đi làm lương cũng khá lắm.

thaychuastudio
09-01-2009, 17:23
Ủa ông này là đồng môn với mình mà không biết. Huynh học khóa mấy vậy, mà em thấy SV học trường này ra đi làm lương cũng khá lắm.

K27 . Nhưng chỉ học có 2 năm như đã nói. Học "giỏi" quá nên bác Tạ Xuân Tề năn nỉ mình ...tốt nghiệp sớm
số 0907030703 hôm nào rảnh qua cafe chơi

em đi lính bên công an 3 năm về, đăng kí học trung cấp CNTT,học 1 năm rùi chả bít nó dạy cái gì.Em đi học thêm MCSA ,lấy được cái chứng chỉ này rồi.định kiếm việc gì làm để kiếm kn mà sao khó quá.Giờ chán nản thật

rảnh ghé cty đi. hy vọng sẽ có việc để làm rút mớ kinh nghiệm :D

traivungcao
12-01-2009, 00:07
nghe mấy anh nói làm em thêm phần tự tin

em giờ chỉ biết cố học chứ không biết sao nữa

cái chứng chỉ không biết làm ntn.đang tính học xong năm năy đi kiếm cái banừng cao đẳng cho an toàn.em được vừa làm vừa học nh mà vẫn không yên tâm về tương lai lamứ

vuottroi.com
12-01-2009, 02:55
Nghe mấy bác ở đây nói về chuyện Việc làm IT mà chấn quá. Làm gì mà bi quan quá thế. Trời sinh ra ta không để ta chết đói đâu mà lo, còn nếu muốn làm giầu thì phải có trí chứ, cứ than vãn thế chỉ tổ cho tinh thần chán ngán thôi. Tóm lại là cứ phải cố gắng việc gì làm trước thì làm cho tốt đã, đừng lo xa nhiều quá. Ví như việc bây giờ đang học thì học cho giỏi, học xong thì mới tính đến chuyện khác.
Nếu bạn nào có nhu cầu việc làm về IT thì cứ liên hệ với tôi. Nộp hồ sơ qua mail, tóm tắt về khả năng trong công việc demo một số việc đã làm được (nếu có). Địa điểm làm việc Tại Hà nội (nếu là Lập trình), còn kinh doanh thì chấp nhận troàn quốc.
Hãy ghé qua: http://vuottroi.com để tìm hiểu thêm.

Sierra 44
16-01-2009, 03:40
CCNA cũng thế, cũng chỉ học làm thế nào 2 máy tính ping thấy nhau.

Sierra 44
21-01-2009, 13:49
Noel relax tí đi các bác.

tienkhom
23-01-2009, 23:17
Mấy bác tuyển dụng keo quá, thử hỏi mấy bác vào vị trí người ta, nuôi vợ nuôi bồ, nuôi gia đình, xe cộ .... mà lãnh 1-2 chai hàng tháng thì sống sao nổi. Đã tuyển thì chi ít nhất 10 chai hàng tháng chứ.

zineanh
03-04-2009, 09:16
Cũng ko khó lắm đâu bạn ah ! Nếu bạn tìm được 1 nhà môi giới hay 1 nhà tuyển dụng đáng tin cậy thì sẽ kiếm việc dễ thôi bạn ah.
Bạn zo cái web công ty mình mà tham khảo nè : http://binhduongjobs.com
Bạn thử xem có kiếm được việc dễ dàng không ? Mình không khoa trương đâu nhưng bạn nên vào để biết

Sierra 44
04-04-2009, 18:02
Quan trọng kỹ năng của bạn đó chứ !

dracutin
31-05-2011, 20:40
Hội Marketing Việt Nam
Liên hệ: 0936380265 mail: vmavietnam@gmail.com

dlmore
31-05-2011, 22:23
cố gắng là đc hết thôi.

synergix
04-06-2011, 09:35
Tuyển LTV Java

Các bác bàn luận rôm rả quá, mạn phép quảng cáo tí.
Công ty tớ ở Hà nội đang tuyển sinh viên mới ra trường,biết java, không yêu cầu kinh nghiệm. Lương từ 400usd/tháng
Ưu tiên các bạn tốt nghiệp bách khoa, đh công nghệ.
Tuyển cả người có kinh nghiệp, leader, túm lại là tuyển hết các mức độ.
http://www.vietnamworks.com/jobseekers/jobdetail.php?jobid=297464&a=fromsearch&lang=2

AnhPheIT
15-06-2011, 11:56
học là 1 chuyện, làm là 1 chuyện khác
thực tiễn công việc ko như chúng ta đi học, dù bạn có bằng gì đi nữa thì cũng phải bắt đầu lấy kinh nghiệm từ những công việc như lắp ráp, cài đặt, máy in, fax, vvvv, cứng mấy cái đó rùi, leo dần lên...camera,laptop,.. rùi đụng tới mạng..cty bây giờ cần kinh nghiệm chứ ko coi trọng mấy cái bằng đâu, còn mún bằng đi mua cũng đc vậy..có chất vẫn tốt hơn cái vỏ..

ltnhuan
15-06-2011, 13:44
bạn phải rành ít nhất 1 loại mới đi làm được

hopetaun
17-06-2011, 18:44
em thấy cầu thủ bóng đá lương cao ác :(, ước ji bằng nữa thằng C.Ronaldo