PDA

View Full Version : Cách xác định những kiểu file VBR còn lại.

minhluong
22-11-2004, 11:44
Chào các bạn.

Mình tên Minh. Hiện giờ mình đang có chút khúc mắt vế vấn đề định dạng của 1 file mp3. Và minh cũng đã tìm hiểu vấn đề này được chút chút trên mạng nhờ đọc những hướng dẩn về mp3 file stucture. Nhưng minh còn 1 vấn đề không giải quyết được. Mông được sự giúp đở của các bạn. Đồng thời mình có thể trao đổi thêm nhiều về vấn đề này.

Theo mình biết thì:

1 file mp3 thường chia làm 2 loại la CBR va VBR.
- Đối với phần CBR thì minh không bàn cải thêm vì nó đã quá rõ ràng. Là trong suốt cả bài hát tất cả các frames đều có độ dài(chiều dài bytes) không đổi hoặc chỉ xít xe nhau 1 hoặc 2 bytes. Do đó mình hoàn toàn co thể tính thời lượng của cả bài hát 1 cách dể dàng.
- Nhưng dối với phần VBR thì có chút phức tap. Lúc đầu mình củng nghĩ vậy. Nhưng thực tế qua tìm hiểu mình thấy nó cũng vậy hoặc còn dể hơn. Vi đối với định dạng này thì nó có ID riêng của nó ví dụ như "Xing", "VBRI" thì minh có thể lấy được tổng số frames mà bài hát này chưa ở 1 vị trí nào đó (4 bytes) tùy vào từng loại định dạng. Do đó mình tính đươc tổng thời lượng của cả bài.

Tuy nhiên hiện tại trong tay mỉnh có bài hát mà không nằm trong cả 2 định dạng trên nhưng vẩn là VBR vì mình đã kiểm chứng vấn đề này qua việc đọc tùng frame và kiểm tra bitrate (thay đổi). Do đó hiện tại mình không biết làm cách nào biết được vị trí mà lưu số lượng frame(kiểu định dạng của file VBR này). Vỉ nếu vậy thì mình không thể phân biệt được những file VBR thuôc kiểu định dạng này với CBR. Nên chỉ có thể đếm frames ma thoi. Nhưng như thế là rất tốn thời gian và chương trình sẽ rất châm khi load.

Trong forum này thì mình không biết cách nào post bài kèm theo file. Để mình post file mp3 đó lên để các bạn tiên tham khảo (nó nhỏ thôi khỏang 300kb). Nếu các bạn co hứng thú quan tâm đến vấn đền này thi chỉ giúp mình cách post bài có kèm theo file hoặc gỏi mail cho mình ở cminhluong@yahoo.com mình sẽ gởi file này liền cho các bạn. Để mình cùng tham khao nâng cao.

Mong nhận được nhiều sự giúp đở của các bạn.

Thanks.