PDA

View Full Version : Lỗi máy tính bật được vài giây là tắt và lại tự bật lại ngay (gần đây có triệu chứng bật nguồn là sụ

beastboy_1089
05-04-2011, 17:09
Mọi người ơi cho mình hỏi lỗi phần cứng của mình do đâu và chỉ mình cách khắc phục tốt nhất nhé.Nếu chỉ tự dưng bị tắt máy thì chắc do nguồn nhưng lại tự bật lại ngay lập tức thì ko bit sao.Còn vụ gần đây có triệu chứng bật nguồn là sụt cầu dao tổng thì lại càng đáng ngại(mọi người chú ý giùm mình lỗi sụt cầu dao này nhé).ko bit dùng máy kiểu này lâu có hỏng luôn ko.Mình đang lo là main bị làm sao rồi.Hic. Mong mọi người tư vấn giùm

vic_vnd
05-04-2011, 18:11
chào bạn nếu như bạn tả thi theo mình khả năng là nguồn của bạn lỗi bạn nên thử bằng nguồn khác điện cầu giao tắt là do chập khi khởi động nên thay nguồn khác ngay

gaugo58
05-04-2011, 18:17
Bạn không nói rõ máy khởi động" vài giây là tắt và tự bật lại ngay" nhưng lần khởi động sau có bị tự tắt nửa không?Tức là hiện tượng có lặp lại liên tục không hay chỉ lần đầu rồi sau đó ổn định? Bị sụt cầu dao tổng cho thấy máy tiêu thụ nguồn lớn, nhiều khả năng do bộ nguồn củ ,có linh kiện bị chập( tụ điện phù chẳng hạn ). Bạn thử cố mượn nguồn nào còn tốt thay vào xem sao.

thanhhuyqn
05-04-2011, 18:18
Mọi người ơi cho mình hỏi lỗi phần cứng của mình do đâu và chỉ mình cách khắc phục tốt nhất nhé.Nếu chỉ tự dưng bị tắt máy thì chắc do nguồn nhưng lại tự bật lại ngay lập tức thì ko bit sao.Còn vụ gần đây có triệu chứng bật nguồn là sụt cầu dao tổng thì lại càng đáng ngại(mọi người chú ý giùm mình lỗi sụt cầu dao này nhé).ko bit dùng máy kiểu này lâu có hỏng luôn ko.Mình đang lo là main bị làm sao rồi.Hic. Mong mọi người tư vấn giùm

1. thay thử nguồn khác xem có bị tình trạng trên không
2. quét virus vì có thể bị nhiễm virus khởi động lại (or cài lại Windows)
3. nếu có ổn áp thì cắm thử để ổn định nguồn điện, đề phòng lâu dài sẽ bị hỏng phần cứng: Ram, Main, và nhất là HDD
4. Cuối cùng sau khi loại trừ hết các phương pháp trên là khả năng Mainboard chập mạch => bảo hành. Hết!
Chúc thành công!

manhhung_1952000
05-04-2011, 19:13
Lỗi này của bạn 100% là lỗi ram, bạn có thể mượn ai đó cạc Test coi sẽ thấy lỗi d4-->d6 ngay thôi. Máy của bạn bật lên phải Restart vài lần mới vào Win đúng k? Bạn có thể rút phích điện ra và ngưng sử dụng máy vài ngày, để cho máy thoát hết từ đi, bạn cũng vệ sinh luôn cả nguồn, main, Ram luôn nhé rồi bạn sử dụng lại hiện tượng này sẽ hết.

Chúc bạn thành công!

beastboy_1089
05-04-2011, 23:08
Cám ơn các bạn. Mình sẽ làm theo xem sao. Chúc các bạn luôn may mắn trong cuộc sống ^^