PDA

View Full Version : Cách làm mạch in ?

nvt2
19-11-2004, 15:54
Mình định làm một mạch in nhưng mình không biết làm thế nào,các ban giúp mình với. Mình đã mua đươc bản mạch rồi nhưng không biết làm sao để tạo các đường dẩn trên đó và củng không biết làm sao để khoang lổ.Mong các ban giúp với. Thank you !!!

MIIM
19-11-2004, 16:59
nếu bạn có kinh nhiệm về việc vẽ mạch thì bạn sẽ vẽ được toàn bộ đường mạch , và sau đó sẽ ngâm vào thuốc rửa, ( ra ngoài chợ Nhật Tảo mua thuốc rửa mạch in) sau khi rửa thì sẽ được 1 mạch in .Còn khoang lỗ thì có thề mua mũi khoang mạch in về tự làm ( cũng mua ngoài chợ Nhật Tảo) , mũi khoang loại 0.5mm hoặc 0.8mm tùy theo loại linh kiện mà bạn sẽ sử dụng.,đó là mũi khoang tay, còn nếu có tiền thì mua loại khoang máy.Nói khoang máy chứ thật ra là mũi khoang được gắn vào 1 moter và được sử dụng bằng pin.
Chúc bạn thành công.

cdman305
19-11-2004, 23:55
Chòi, hướng dẫn vẽ mạch in mà .. chung chung zị ai bít đường mà lần ???
Thứ 1 : dùng sơn (loại sơn sắt) và cọ (nhỏ, lớn các loại tùy đường mạch) để vẽ mạch trên lớp Cu của circuit board.
Thứ 2 : Vẽ xong phơi cho khô sơn rùi ngâm vô dung dịch Sulfat-Cu (có bán sẵn dạng cục rắn ở chợ điện tử) khoảng 5-12 tiếng (tùy pha loãng or đặc) rùi rửa sạch = nước (có pha xà bông càng tốt !)
Thứ 3 : dùng khoan (như MIIM đã reply ở trên) chớ ko phải "khoang" ! :D
Tùy vẽ khéo (ko bị lem, nét mỏng ...) hay vụng mà có mạch in đẹp hay xấu ! ;)
Nhớ đừng pha Sulfat Cu đặc wá, sau này sẽ mau bị oxit hoá mạch in.

MIIM
20-11-2004, 00:11
lần đầu tiên mới thấy cách vẽ mạch in bằng cơn và cọ.Tui thường dùng viết lông dầu để vẽ(vì là bút nên ngòi bút nhỏ sẽ dễ vẽ).Sau khi rửa mạch xong thì dùng giấy nhám mịn chà nhẹ cho bay mất lớp mực.Sau đó dùng nhựa thông cà nhuyễn pha 1 ít alcolh(cồn) thành 1 hỗn hợp chất lỏng .sau đó qúet lớp chất lỏng lên mạch in ,mục đích để chống oxi hóa lớp đồng của đường mạch.Đợi cho khô thì bắt đầi khoan lỗ.
Về việc ngâm mạch thì theo mình nghĩ tùy theo loại mạch lớn hay nhỏ.Nhưng thường thì không mất thời gian nhiều như bạn cdman305 nói đâu, thường thì chỉ mất 15 phút là xong,lưu ý là vừa ngâm vừa lắc nhẹ .Đừng để dung dịch dính vào quần áo hay vào tay nhé.(Nếu có lỡ dính vào da thì rửa xà bông ngay nhé)

cdman305
20-11-2004, 00:18
Hè hè, chắc bi giờ hiện đại nhìu rùi chứ tui chỉ dẫn cái cách "sơ khai" từ năm một ngàn chín trăm .. hồi đó, xưa lém rùi ! :D
MIIM bổ sung phần sau OK đó ! Nhưng theo tui thấy khoan lỗ trước rùi vẽ tốt hơn ! (đễ tránh đường mạch nhỏ dễ bị tróc khi khoan)

anhtuan5976
21-11-2004, 07:18
Bạn có thể nghiên cứu thêm ở đây
http://www.diendandientu.com/diendandientu/mvnforum/viewthread?thread=607

trananh
21-11-2004, 22:12
xin hoi các bac một chút cái mạch in đó để làm gì thế?

trauden
22-11-2004, 11:12
Hình như thuốc rửa mạch in là clorua sắt 3 hay sao ấy chứ không phải là sunfat đồng