PDA

View Full Version : Nhờ hướng dẫn khắc phục sự cố lỗi khe cắm ram

vantutn
02-04-2011, 23:29
Tình hình là mình có cái main có hai khe cắm ram (slot), trước kia máy mình bị tình trạng là khởi động nhưng không lên màn hình, mình tháo ram ra cắm lại, nhưng mắt nhắm mắt mở thế nào ấy và mình cắm ngược đầu thanh ram vào slot số 2, hậu quả là thấy có mùi khét, 3 chân ram bị cháy (bong ra và dính vào chân slot). Nhưng kỳ diệu thay là main và ram vẫn bình thường khi mình cắm trở lại slot 1, và máy chậy lại bình thường. Tới gần đây mình có ý định nâng cấp ram và mua thêm thanh nữa về cắm vào slot2 nhưng không khởi động được máy, khi tháo thanh ở slot1 ra và khởi động lại nhưng vẫn vậy (đã đổi luân phiên),chỉ khi mình cắm có một thanh ở slot1 thì máy mới hoạt động bình thường (mình đã tách cái chân đồng của thanh ram cũ bị dính vào chân slot2 ra rồi).
Tới đó mình chắc chắn là slot2 vẫn bị chập ở đâu đó do khi cắm chung với thanh ram ở slot1 thì máy lại không khởi động lại được, rút nó ra là lại chậy ok.
Nhờ các bạn giúp đỡ xem mình có phải đi thay slot không.

isecret
03-04-2011, 08:59
slot 2 hỏng rồi. cần RAM bao nhiêu thì mua 1 thanh rồi cắm vào slot 1 là ổn :D

vantutn
03-04-2011, 17:33
Cảm ơn bạn, như vậy thì dễ quá, người ta bảo chậy Dual thì tốt hơn (mình cũng chả biết thực hư ra sao). Mình mua hai cái ram cùng hãng, cùng bus, cùng dung lượng rồi.

emperor666
03-04-2011, 17:36
Đem đi thay slot đi bạn :D hi vọng là đc. Còn dual ram thì hiệu năng cũng chỉ hơn chút thôi ko đáng kể đâu.

isecret
03-04-2011, 17:54
Cảm ơn bạn, như vậy thì dễ quá, người ta bảo chậy Dual thì tốt hơn (mình cũng chả biết thực hư ra sao). Mình mua hai cái ram cùng hãng, cùng boot, cùng dung lượng rồi.

Dual hay solo cũng như nhau. Như bạn nói thì bạn muốn sửa slot 2 rồi :D

Có trường hợp thế này, nếu cắm RAM có bus cao hơn bus main hỗ trợ thì slot 2 có lúc không nhận, có lúc thì bật máy mà vẫn im lìm, có lúc không chạy được win và màn hình sọc ngang dầy đặc. Chắc không phải trường hợp của bạn rồi :-/

vantutn
03-04-2011, 21:21
Cảm ơn các bạn nhiều, mình nghĩ cái ram của mình mới mua nó cùng bus với main vì nó giống cái theo máy mua đồng bộ. Chắc mình phải đem hai cái ram đổi lấy cái ram có dung lượng gấp đôi hay thay slot thôi.

ktakta
03-04-2011, 21:39
máy mình khi khởi động bình thường khi thì kêu tít tít 2 lần và màn hình đen thui nhưng máy vẫn chạy, chả hiểu

vantutn
04-04-2011, 22:53
máy mình khi khởi động bình thường khi thì kêu tít tít 2 lần và màn hình đen thui nhưng máy vẫn chạy, chả hiểu

Nhiều lý do lắm bạn, trước kia mình cũng bị nhiều rồi, dùng mọi cách và khởi động cả ngày không lên (kết cục của việc cắt điện luân phiên không cần báo truớc). Có lúc mình tháo hết các giắc của main, tháo pin BIOT rồi để hôm sau cắm lại mới được, nhớ khi bắt đầu khởi động thử nhấn F1 xem sao nhé.

trungtinh965
21-02-2012, 13:13
dùng bàn chảy đánh răng và xăng chuyên dùng để chùi rửa bo mạch (ngta hay gọi là xăng máy bay)
chà vào trong khe cắm ram là được. máy mình hay gặp trường hợp đó lắm! chúc bạn thành công!

tienduy28
29-02-2012, 14:00
bạn vệ sinh lại cái main của bạn đi đã. Cắm vào cho cẩn thận nếu vẫn không được thì tháo main đem ra tiệm nhờ thợ sửa lại là xong