PDA

View Full Version : thư mục found.000, found.001... trong windows XP

pc58
15-11-2004, 14:26
các bạn thân mến,

Máy tôi sử dụng windows XP sp2, gần đây tôi để ý không biểt vì lý do gì mà trong ổ C (ổ cài đặt windows) xuất hiện 4 thư mục có tên là found.000, found.001, found.002, found.004. Trong mỗi thư mục lại có một số thư mục con là dir0000.chk, dir0001.chk, dir0002.chk... Và trong các thư mục con này là rất nhiều các file kỳ lạ lắm. Lúc trước tôi để ý chỉ thấy có một thư mục found.000 mà thôi, nhưng đến nay đã có đến 4 thư mục như thế rồi.

Vậy xin hỏi các bạn đây là những thư mục gì thế? tại sao nó lại phát sinh ra được vậy? và tôi có thể delete chúng nó đi được hay không?

Rất mong được các bạn hướng dẫn

chân thành cám ơn

quang_ngoc2006
15-11-2004, 14:28
mà hiện tại máy của bạn có trục trặc gì kô , thử dùng soft antivirus nào đó quét thử xem , nhưng mình nghĩ có thể do bạn tắt máy đột ngột vài lần và win có lỗi ( mất file chẳng hạn ) nên nó phát sinh ra thôi . Mình thử del rồi và sau đó khoảng vài tháng thì mình phải setup lại win :( .

hnkhanh
15-11-2004, 21:01
Các file này thường xảy ra khi Win Scandisk mà ổ đĩa của bạn có lỗi(thường là lỗi sector). Nếu do ổ đĩa của bạn bị lỗi sector, thì lỗi này là rất nghiêm trọng đó bạn hãy kiểm tra sớm để dễ khắc phục.Đừng chần trừ nữa hãy kiểm tra ngay đi

Kiểm tra xem ổ nào bị lỗi

trandinhtrung
16-11-2004, 01:44
Các file này thường xảy ra khi Win Scandisk mà ổ đĩa của bạn có lỗi(thường là lỗi sector). Nếu do ổ đĩa của bạn bị lỗi sector, thì lỗi này là rất nghiêm trọng đó bạn hãy kiểm tra sớm để dễ khắc phục.Đừng chần trừ nữa hãy kiểm tra ngay đi

Kiểm tra xem ổ nào bị lỗi

Như chú hnkhanh nói sao giống như ổ đĩa bị hư vật lý quá vậy. Theo cháu biết thì lỗi đó là do lost chains gì đó thôi. Windows kiểm tra đĩa nếu có lost chains thì nó sẽ convert thành file. Người sử dụng có thể kiếm dữ liệu bị mất từ những tập tin dạng filennnn.chk mà. Còn cái giống như thư mục FOUND.nnn được tạo thành chỉ sau mỗi lần chạy scandisk (chkdsk) mà ra, mỗi lần chạy nếu có lỗi thì windows sẽ tạo ra 1 thư mục giống kiểu đó và tăng dần số lên. Theo cháu biêt thì những thư mục với các tập tin kiểu đó mình có thể delete được mà không ảnh hưởng đến đĩa cứng cơ.

hnkhanh
16-11-2004, 22:01
Lỗi sector có hai dạng mà, khi Win XP scandisk ở giai đoạn 2 nó sẽ lần luợt scan từng file, từng sector , khi error sector sẽ thông báo duới dạng các file như trên, cứ thử đi đừng ngại. Không đúng thi mách cho tôi nhé, vì tôi cũng chỉ biết thế là sự thật.

rockmebaby
20-05-2008, 14:40
USB tui cũng bị found.000 khi scan bằng trình diệt virus thì tốn thời gian rất lớn mặc dù dung lượng file này chỉ 1M vậy ko biết khi xóa nó có bị gì ko?

Tùng - Hacker
20-05-2008, 16:22
Các bạn yên tâm, đây là các thư mục chứa các file mà lúc ổ cứng bị mất điện, hoặc hệ thống trục trặc do Crash, Do 1 số phần mềm như Office, Text Editor Làm việc nhưng bị ngắt... Vì vậy bạn hãy xóa hết nó đi, không ảnh hưởng một tý nào đâu.

s.code
20-05-2008, 16:27
cache của máy thôi mà.

nghiemquangchinh
25-08-2008, 12:41
thư mục ẩn FOUND0,FOUND1,FOUND2,FOUND3 minh xóa nó đi. Thế là Win không khởi động được nữa.sau đó mình cài lại Win.

The Old Man
25-08-2008, 12:45
Câu hỏi từ năm 2004.

Chu Nho
25-08-2008, 13:05
mấy thư mục đó là do win chay scandisk tao ra,tui xóa mấy cái thư mục đó hoài có sao đâu

hiepthaitu
25-08-2008, 22:31
Đel được là dược rùi,nó như 1 loại virus thui.Chẳng ảnh hưởng gì đâu.

sonbinhdinh
28-08-2008, 08:59
đúng vậy,bác hiepthaitu nói rất đúng tôi gặp file nay nhiêu rồi,đầu tiên tộ tưởng là virus dùng antivirus quét mãi ko đc,tôi del đi ko thấy có vấn đề gì cả,còn mấy bác nói như bị lỗi lớp vật lí thi theo tôi ko đúng

jamihp
28-08-2008, 09:22
Cái này chưa gặp bao giờ may thiệt :D
Các bạn click ủng hộ mình nhé :D
http://s4.gladiatus.vn/game/c.php?uid=22050
Thanks!

tanphuong85
28-08-2008, 09:41
Cái này thường xuất hiện khi ổ cứng bạn sử dụng FAT32.Bạn tắt máy đột ngột ,hoặc ổ cứng bị BAD, 1 số file sẽ bị lỗi (corrupt).Khi windows tự scandisk phát hiện ra lỗi , nó sẽ đánh dấu bằng các thư mục FOUND... Không thể nói là xóa đi là ko ảnh hưởng được , nếu như file bị corrupt bạn ít dùng đến bạn sẽ ko phát hiện ra,còn nếu file bị lỗi là file của hệ thống dẫn đến win bị lỗi , hoặc bạn copy dữ liệu sang ổ khác , chắc chắn sẽ có file báo lỗi check size error ko copy được
Để tránh lỗi này tốt nhất là format ổ theo NTFS , và tránh tắt máy đột ngột

funny_dn89
28-09-2010, 10:28
Chào các bạn!
Mình có thắc mắc mong các bạn giải đáp.
Trong ổ C(có cài winxp sp2) có thư mục config.msi, thư mục đó là gì vậy.Mình có thể xóa nó được không.

Mong hồi âm sớm.