PDA

View Full Version : Thắc mắc: sau khi format ổ C máy tính tự chia ổ đĩa???

thichmammam
13-11-2004, 19:36
Mong các huynh đệ trong DDTH cứu với. Thỉnh thoảng mình dùng đĩa WinXP để format lại ổ C và install mới WinXP. Không hiểu sao sau khi format, mặc dù mình đã chỉnh cài đặt ổ C với dung lượng maximum (dung lượng vốn có của nó, không chia thành 2 hay 3 ổ khác nhau), vậy mà máy tính luôn luôn chia ra 2 ổ: 1 ổ C mới với dung lượng gần như cũ và một partion chưa định dạng với dung lượng 8MB. Sau 3 lần format và install lại WinXP như vậy máy mình tự nhiên dư ra 3 partion, mỗi cái dung lượng 8 MB mà không sử dụng được.

Có bạn nào có cách giúp mình nối 3 cái partion đó với ổ C lại với nhau không vậy. Tuy chỉ mất 24 MB nhưng mình thấy lãng nhách quá. Mỗi lần format như vậy ổ cứng lại bị hao tổn --> đau lòng lắm . Thanks các huynh đệ rất nhiều.

chanhlinh
15-11-2004, 16:33
Híc :( cái đĩa 8MB đó là mặc định của XP khi format. không thành vấn đề gì đâu bạn. nếu bạn ko muốn chia đĩa thì chỉ việc del partion đi rồi creat lại full xong sau đó setup bình thường. ko sao đâu, tiếc gì 8MB hả trời

quang_ngoc2006
16-11-2004, 19:25
Trời :( . Chuyện bình thường mà ........... Hình như fdisk trong Dos và format trong dos cũng bị nhưng kô hiện rõ thì phải , nhưng 8m thì cũng có gì đâu nà lol

quang_thacgian
20-11-2004, 05:49
Bạn chanhlinh nói đúng đó, bạn dung Partition Magic 8 del hết rồi create lại, xong setup XP mới là được.

ryudozz
20-11-2004, 11:50
Hic, có thế cũng rối lên
Thứ nhất: nếu không rành pq magic có thể dùng Tweak UI, giấu ba cái ổ ấy đi là xong (vẫn mất 24 mb)
Thứ hai: dùng Pq magic merge với ổ C: ,ko phải del

anh_dang_co_don
20-11-2004, 21:56
uh` pác ryudozz nói đúng đó, tui đã từng gặp trường hợp như pác roài chẳng bit lèm thié nèo nữa, nhưng tui dùng PQMagic create cái phần "còn thừa" 8MB đó roài merge với con ổ C của tui là nó mất liền ah`