PDA

View Full Version : Xin hỏi về tự động thay đổi kích thước của website

muahesoidong
31-03-2011, 13:48
Chào các bạn, mình muốn thiết kế một website có thể phù hợp với mọi độ phân giải của màn hình, có nghĩa là website luôn luôn Full đầy màn hình dù cho thay đổi độ phân giải của màn hình. Nó giống như trang http://www.vinabook.com. Có bạn nào biết chỉ mình với, cảm ơn rất nhiều.

tuanla6
31-03-2011, 14:01
Chào các bạn, mình muốn thiết kế một website có thể phù hợp với mọi độ phân giải của màn hình, có nghĩa là website luôn luôn Full đầy màn hình dù cho thay đổi độ phân giải của màn hình. Nó giống như trang http://www.vinabook.com. Có bạn nào biết chỉ mình với, cảm ơn rất nhiều.

Bạn dùng javascript lấy độ rộng màn hình, sau đó set chiều rộng của trang web bằng hơặc nhỏ hơn của màn hình.

muahesoidong
31-03-2011, 14:04
Bạn có thể nói chi tiết hơn một chút được không, vì vấn đề này mình cũng không rõ lắm, nếu có code thì càng tốt, thanks.

tuanla6
31-03-2011, 14:19
Bạn có thể nói chi tiết hơn một chút được không, vì vấn đề này mình cũng không rõ lắm, nếu có code thì càng tốt, thanks.

<script type="text/javascript">
function LoadScreen()
{
var divBody = document.getElementById('divBody');//the div chua toan bo trang web
if(divBody){
divBody.width = screen.width;//co the tru di x neu muon nho hon
}
}

</script>

Đại loại là như thế, bạn có search và thể tìm hiểu thêm

satthudatinh011
31-03-2011, 17:24
nếu là chuyên nghiệp ít ai dùng cách này lắm
thường độ rộng của web là người ta cố định, mình luôn cố định là 1000px
còn muốn giãn nở theo độ phân giải màn hình thì bạn dùng đơn vị là %, khỏi js gì cả
nhưng bị vỡ giao diện là khó tránh khỏi

dammio
31-03-2011, 17:54
Theo như bạn nói thì chỉ có dùng canh theo % mà thôi, lưu ý canh theo % phải dùng 1 hình hoặc 1 table gốc làm chuẩn để khi kéo nó tự giãn và ko bị bể.

Tuy nhiên thường cách này không ai dùng, mốt bây h thiết kế giao diện với độ phân giản 1024px vì vậy đa số dùng 900 - 1000px làm độ rộng cho site.

muahesoidong
01-04-2011, 09:06
Thực ra mình cũng biết và thường mình cũng thiết kế 1000px, nhưng mình có ông khách muốn sử dụng kiểu như vậy, và mình cũng chưa làm kiểu đó bao giờ vì mình toàn fix lại thôi.