PDA

View Full Version : Giup minh cai dat Windows tren hard drive cam o cong IDE Raid

traitimvotinh
12-11-2004, 08:10
Toi moi mua 1 may moi, Mainboard Gigabyte 915P Duo co 3 cong IDE,1 IDE binh thuong va 2 IDE Raid, 2 o CD tui cam o cong IDE binh thuong vi CD khong the duoc nhan biet o cong IDE Raid,con 2 o cung tui cam o cong IDE Raid.Nhung viec cai dat windows danh cho o cung nam tren cong IDE Raid nay khong nhu cai dat windows binh thuong,
Hen tai tui van chua biet cach cat dat,xin cac ban giup tui
Day la dia chi mail cua tui, ban nao biet thi xin vui long mail cho tui biet
Xin cam on!!

DeepBlue
12-11-2004, 15:43
Bạn cần lưu ý 1 vài điểm sau:
1. Raid chỉ dùng cho NT thôi, không có ý nghĩa gì với Win98, Me cả. (mà chắc là bạn đã biết rồi)
2. Phải có ít nhất 2 HDD.
Dưới đây là cách để bạn setup.
1. Vào CMOS để config Raid, G915P (support RAID (0, 1, 0+1)) chắc bạn cũng chỉ muốn ứng dụng Raid 1 (Mirror) thôi, vì bạn muốn cài đặt HDH vào Raid Volume mà.
2. Khi bạn đã config xong thì 2 HDD đó thực chất là 1, dung lượng ổ đĩa cũng chỉ bằng đúng 1 đĩa thôi (không có lợi về mặt lưu trữ, nhưng an toàn về dữ liệu).
3. Boot bằng đĩa Win2K hoặc XP (tùy bạn muốn dùng HDH nào), khi chuẩn bị setup bạn sẽ được báo là nếu muônn setup HDH trên Raid thì nhấn phím F6, sau khi bạn nhấn phím này nó sẽ báo bạn đưa đĩa driver vào (nhớ là copy driver từ CD theo Mainboard vào đĩa 1,4MB nhá).
4. Sau đó thì bạn cứ setup như bình thường.

Chúc bạn thành công