PDA

View Full Version : Chứng bệnh kỳ lạ của PC

nhat_hung
30-03-2011, 21:09
Các bác ơi. cho em hỏi tý . mới nhập môn nên không biết ghi vậy có phạm qui không nữa.
PC của em không biết bị tình trạng gì. trước cad sound onboard vẫn nghe bình thường nhưng sau đợt vệ sinh máy ( rữa main ,đã xử lý sạch sẽ và sấy khô ) và cài đặt lại nhiều lần của các hệ điều hành Win và đã sấm thêm 1 cad suond rời những vẫn không nghe tiếng. em đã kiểm tra các lỗi từ phần cứng hoặc Driver nhưng vẫn không được .
Cấu Hình
Dòng main FOXCOM NC15235 .
Chip Intel(R)Pentium 4 CPU 3.00 Ghz
Ram 2.00 GB
Cad màn hình : Nvidia 512
thêm 1 cad suond 3D
Các bậc thầy còn chiêu nào trị được cái Pc của dùm . em cảm ơn nhiều . Thank !

tam_giang
31-03-2011, 01:52
>> nhưng sau đợt vệ sinh máy ( rữa main ,đã xử lý sạch sẽ và sấy khô )
Lần đầu tiên sau hơn 30 năm trong nghề tôi mới biết có chuyện này.

ducbaynbc
31-03-2011, 10:17
lỗi là do con người rồi,rửa main phải dùng bằng dung dịch đặc biệt chuyên dùng dể rủa mainboard PC,trước khi rửa phải tháo pin Cmos ra khỏi mainboard,rửa thật nhẹ nhàng va sấy khô với nhiệt độ trên 90,tập trung vào chíp sét bắc,nam.và chân CPU.www..........tóm lại main của bạn đã bị lỗi.để trả học phí cho việc rửa main của bạn cũng không tốn lắm đâu.120K thôi mang qua 175 Xuân Thủy,Công Ty Tin Học Tiến Thành 0973080798 Đức Bẩy.ducbaynbc

kiettt
31-03-2011, 10:49
>> nhưng sau đợt vệ sinh máy ( rữa main ,đã xử lý sạch sẽ và sấy khô )
Lần đầu tiên sau hơn 30 năm trong nghề tôi mới biết có chuyện này.

Dạ cái này có bác, đây là việc của các anh sửa chữa đồ điện tử, do khí hậu VN nóng ẩm và nhiều bụi nên bụi và hơi ẩm len lỏi vào khe của board vi mạch, lâu ngày làm máy không hoạt động nữa. Thợ điện tử có thủ thuật là tháo board ra khỏi máy, dùng các dung dịch tẩy rửa để làm sạch chất thải của tổ kiến, tổ chuột, tổ thằn lằn trong đó, có người thì dùng aceton, có người dùng xăng chạy xe, có người lại dùng luôn cả nước và xà bông giặt đồ (chắc do tiết kiệm chi phí hoặc làm biếng đi mua). Họ tưới thẳng các thứ đó lên board và dùng bàn chải đánh răng để chà rửa, khi làm xong họ thổi hơi nén, dùng máy sấy tóc hay bỏ vào tủ khử ẩm và thổi đến khi khô ráo tuyệt đối. Công việc này nhìn bên ngoài thì đơn giản nhưng đòi hỏi sự khéo tay và tay nghề rất cao, vì khi làm họ phải tự cảm nhận là chùi rửa như thế nào là vừa đủ để sạch đồ mà không làm hỏng linh kiện, rất nhiều người tình cờ chứng kiến, cứ nghĩ là dễ lắm và về nhà tự làm, kết quả phần lớn là như bạn khổ chủ trên đây.

Trở lại vấn đề của khổ chủ, bạn cho biết là sau khi chà rửa mainboard thì sound onboard của bạn nín luôn, có hai khả năng là khi chà rửa, bạn đã làm đứt một mạch nào đó, hoặc bạn chưa làm khô hoàn toàn nên khi cắm điện, nó chết luôn mạch sound (phần phía dưới các con chip không dễ làm khô đâu :no:).

Do bạn đã gắn thêm card sound rời và cài lại windows, tôi giả sử là máy bạn đã hoạt động lại tốt, thời gian máy chạy để bạn cài được phần win đủ để làm máy khô hoàn toàn rồi. Thế bạn có vào BIOS và disable phần sound onboard chưa ? Nếu chưa thì có khả năng là các setting cho sound onboard nó xung đột với card sound rời.

lỗi là do con người rồi,rửa main phải dùng bằng dung dịch đặc biệt chuyên dùng dể rủa mainboard PC,trước khi rửa phải tháo pin Cmos ra khỏi mainboard,rửa thật nhẹ nhàng va sấy khô với nhiệt độ trên 90,tập trung vào chíp sét bắc,nam.và chân CPU.www..........tóm lại main của bạn đã bị lỗi.để trả học phí cho việc rửa main của bạn cũng không tốn lắm đâu.120K thôi mang qua 175 Xuân Thủy,Công Ty Tin Học Tiến Thành 0973080798 Đức Bẩy.ducbaynbc

@Đức Bẩy: do bạn không ghi đơn vị nên không biết bạn đang dùng độ F hay C, 90 độ F chỉ bằng 32 độ C, bằng nhiệt độ phòng thì không đủ để làm khô, còn nếu 90 độ C thì hơi phi lý, nhiệt độ đó đủ để chì hàn mềm ra rồi, bạn vẩy mạnh cái board là chân này nó dính vào chân kia đó.

thanphong07
31-03-2011, 11:20
:punk: Bạn kiettt nói rất có lý, trước đây khi làm cho một cty ở TD thì thi thoảng mình cũng phải làm công việc này. Lúc đầu cũng toát mồ hôi ý chứ.:emlaugh:

nhat_hung
31-03-2011, 13:21
Cảm ơn các bác . nhất là anh kiettt . phân tích rõ các vấn đề về kỹ thuật khi chài rữa main . Em cũng biết điều tất yếu của 1 main hoàn chỉnh thì các bộ phải chạy đồng loạt và hoàn toàn không bị chạm hoặc hư . nhưng điều nan giải của em là tìm ra vấn nguyên nhân để mình biết thêm về kỹ thuật sữa chữa . trong 7 năm làm về sữa chữa phần cứng , lần này em mới thấy cái main này là lần đầu tiên , xung đột giữa cad suond rời và onboard là không thể vì em đã kiểm tra tường tận và thiết bị suond cad onboard vẫn tốt , không hiểu tại vì sao mà âm thanh lại không có . nhức đầu khoảng 1 tuần rồi mà chưa tìm ra lời giải đấp :((

thinhduc
31-03-2011, 13:23
Bạn đặt title hợp lý hơn nữa thì sẽ có nhiều người vào giải đáp cho bạn hơn đó :D

kiettt
31-03-2011, 13:27
À, 7 năm làm kỹ thuật phần cứng thì thành cáo rồi chứ đâu phải thỏ nữa hả :lick: thế bạn kiểm tra cái loa chưa ? Cáo hay quên mấy cái nhỏ nhỏ này lắm, vài chip sound phải update mấy cái patch của windows nó mới ra tiếng (cụ thể thì quên mất rồi, vì khi mình cài lại mấy cái laptop T42, T43 đều dùng chip sound realtek thì phần driver cho sound nó bảo vậy).

leviet.gamer
31-03-2011, 13:41
Các bác ơi. cho em hỏi tý . mới nhập môn nên không biết ghi vậy có phạm qui không nữa.
PC của em không biết bị tình trạng gì. trước cad sound onboard vẫn nghe bình thường nhưng sau đợt vệ sinh máy ( rữa main ,đã xử lý sạch sẽ và sấy khô ) và cài đặt lại nhiều lần của các hệ điều hành Win và đã sấm thêm 1 cad suond rời những vẫn không nghe tiếng. em đã kiểm tra các lỗi từ phần cứng hoặc Driver nhưng vẫn không được .
Cấu Hình
Dòng main FOXCOM NC15235 .
Chip Intel(R)Pentium 4 CPU 3.00 Ghz
Ram 2.00 GB
Cad màn hình : Nvidia 512
thêm 1 cad suond 3D
Các bậc thầy còn chiêu nào trị được cái Pc của dùm . em cảm ơn nhiều . Thank !

Bạn có thể kiểm tra 1 cái rum trên Main có thể nó chưa có điểm tiếp xúc nên nó vậy. Nó là cái 10 cái cọc trên main và bị khuyết 1 cọc ở vị trí thứ 2 ( gần giống với cái cọc cắm dây USB ra đầu CPU nhưng cái này khuyết vị trí đầu tiền ) Bạn cắm cái rum vào vị trí thứ 3 nằm ngang theo chiều từ trên xuống .Mình cũng có lần bị vậy .Bạn kiểm tra lại nhé .Chúc bạn thành công