PDA

View Full Version : giúp mình với, sắp tiêu rồi!!!!!!!!!Xin trả lời gấp!!!

nhungoc
11-11-2004, 18:14
*Mình sử dụng WinXP pro SP1, cách đây khoảng hai tuần máy bắt đầu hay bị treo khi khởi động, càng ngày càng xuất hiện hiện tượng trên và nếu có vào được thì chạy 1 lúc cũng bị treo. ( màn hình bị mờ và treo trước lúc chạy khởi động hoặc đang chạy khởi động thì bị treo).

*Mình đã dùng đĩa WInXP để repair nhưng chạy được vài lần rồi cũng bị nữa. Thấy ngứa con mắt bên phải, đỏ con mắt bên trái wá nên mình đã format luôn và cài lại nhưng mới copy file xong, khởi động lại để cài tiếp thì lại bị nữa. Cùi không sợ lỡ,( bây giờ thì cả 2 mắt đều đỏ và ngứa) mình đã quậy tùm lum luôn ( chạy killcmos ( không biết là gì nhỉ), vào cmos load lại 2 dang default và chỉnh sửa ì xèo) và bây giờ khi khởi động WinXP ( đang dừng ở giai đoạn copy file) thì xuất hiện dòng chữ ( ít ra quậy cũng có hiệu quả hic..hic.. chắc tiêu wá ):

Windows could not start because of an error in the soflware
Please report this problem as:
load need DLLs for kernel
please contact your suppor person to report this problem

Nếu khởi động bằng đĩa WinXP thì khi đang load thì bị treo máy và xuất hiện dòng chữ ( không vào setup được như trườc đây nữa):

File \i386\KDCOM.DLL cuold not be load.
The error code is 4.
Setup can not continue. Press any key to exit.

( hình như liên quan đến phần load Kernel Debugger DLL thì phải... hổng hiểu gì hết hic..hic...).
Bây giờ thì mình đầu hàng rồi,( khóc hết nước mắt luôn) bạn nào có nội công thân hậu hay biết được gì về sự cố trên thì giúp mình với. Không sửa được thì mình tiêu mất thôi vì mình rất cần nó.
*Không biết có phải do phần cứng bị hư không? ( mặc dù mình khởi động bằng đĩa CD bình thường vẫn được, như LPH..).
*À, trước đó mình có bị virus Wscrip.vn_aLpHa nhưng đã diệt rồi, không biết có bị ảnh hưởng gì không.
*Cách đây vài ngày mình có đọc trên trang web www.thuvientinhoc.com phần thủ thật thì có nói đến hiện tượng "Dumping Phisical memory" trong bài "Khắc phục lỗi "Dumping Phisical memory" của WinXP", thấy rất giống với tình trạng đầu của mình nhưng không biết có đúng không vì nếu đã không cài WinXP lại được thì làm sao có thể vào WinXp để khắc phục.

dukeman
11-11-2004, 20:29
Ổ cứng bị bad sector rồi . Format để remove bad sector rồi cài WinXP thử xem

valentinthaibinh
12-11-2004, 12:03
Bây giờ bạn chỉ còn cách nè thôi àh.

Khởi động bằng BootCD rùi chạy Fdisk đi
Định dạng lại ổ cứng sau đó sử dụng một đĩa cài Winxp khác đi.
Thứ nhất: bạn format lại rùi mà vẫn bị, có thể do bad sector nhu U dukeman đã nói.
Thứ hai: khi đang cài báo lỗi:
Windows could not start because of an error in the soflware
Please report this problem as:
load need DLLs for kernel
please contact your suppor person to report this problem
điều này chứng tỏ lỗi phần mềm

Còn nguyên nhân nữa nè, bạn coi trong BIOS phần Antivirus... cho no Deable...đi nha. Cũng có thể do nó nữa đấy

nguoilucngan2007
13-11-2004, 11:37
Chào bạn không biết là bạn đã sửa được máy chưa nữa. Nhưng theo bạn đã kể các nguyên nhân và lỗi thì có thể có rất nhiều lỗi đã xảy ra. Trường hợp bị Bad HDD thì cũng rất có thể nhưng bạn thử mua 1 đĩa WĩnP SP1 mới rồi cài lại thử xem. Vì theo kinh nghiệm nhiều lần cài máy thì cái đĩa của bạn đã hỏng rồi không còn dùng được nữa, bạn thử mua đĩa mới rồi cài lại. Hoặc Ram của bạn có vấn đề.
Chúc bạn thành công

nhungoc
22-11-2004, 10:15
Thank to " dukeman", " valentinthaibinh", " nguoilucngan2007" very much, mình đã dùng đĩa WinXP SP2 để setup nhưng cũng không được, kiểm tra bề mặt đĩa cũng không bị bad sector, hiện nay máy mình lại bị tình trạng mới:
Không bật lên được ( đèn xanh không sáng) ( khi bị các vấn đề trước thì máy mình cũng đã bị hiện tượng này rồi nhưng chỉ có 1 lần rồi thôi, còn bây giờ thì thường xuyên và cuối cùng thì không bật được nữa), kiểu này chắc phải đem đi sửa wá. Các bạn có biết chỗ nào sữa chữa đàng hoàng không thì chỉ cho mình với, mình sợ bị luộc máy lắm. Mình vẫn còn hạn bảo hành nhưng có cần phải đến chổ mình mua mới được bảo hành hay không? Chỗ mình mua là ở Long Vũ nhưng hình như họ chuyển đi đâu rồi thì phải, có ai biết xin chỉ giùm mình với.

antighost2891
22-11-2004, 10:40
Đã quậy thì quậy cho tới bến rồi hãy đem đi sửa nhé :
Trước tiên, bạn tháo máy ra, xem trên trên mobo có chữ nào đại khái như Clear CMOS không, kiếm một cái jumper ( không có thì tháo cái jumper trong đĩa cứng ra đó, nhớ dùng xong thì gắn lại đĩa cứng như cũ ) ngoáy ngoáy vài cái vào 2 chân của jump Clear CMOS ( nếu không có jumper thì dùng cái gì bằng sắt cũng được nối tắt 2 chân của jump clear CMOS, còn nếu sợ nữa thì tháo phén pin CMOS ra, đi uống cafe, đợi 1/2 tiếng hay 1 tiếng gì đó, càng lâu càng tốt ).
Sau khi uống cafe về, bật máy lên, lắng tai nghe, máy nhịp bao nhiêu tiếng bíp, nếu chỉ nghe 1 tiếng dứt khoát thì tốt rồi. Ấn phím vào setup CMOS (DEL,F2,F10,F12 .... ) tùy theo máy. Chọn setup default CMOS ( trả lại cấu hình CMOS default ), xem CMOS có nhận ra hết các phần cứng chưa như HDD, LAN, VGA ...
Nếu OK hết thì vào chọn phần thứ tự boot ( boot sequence ), chọn boot first for CDROM ... Đưa đĩa WINXP vào, khởi động chọn full format, sau đó cài lại XP.
Nếu :
1./ Không nghe 1 tiếng bip dứt khoát thì :
- Kiểm tra card màn hình ( sẽ trình bày chi tiết sau ).
- Gắn lại RAM ( sẽ trình bày sau )
- Kiểm tra quạt ( sẽ trình bày chi tiết sau )
- Kiểm tra CPU ( sẽ chỉ tường tận cách tháo quạt CPU, CPU đủ chủng loại từ socket 370, 423,478, 775 của intel đến các CPU Althon của AMD )...
- Kiểm tra các jumper trên mobo ( có cái manual mobo để sẳn trước mặt)
- Kiểm tra PSU
Nào bạn đã chuẩn bị đồ nghề xong chưa, chúng ta bắt đầu nhé ( chú ý nếu xung quang bạn có cây búa nào thì nên cất kỷ đi, kẻo do thiếu nhẫn nại thì nguy to đó )
Nếu xong rồi thì post lên để tui hướng dẫn tiếp nhé
(còn tiếp)

nhungoc
22-11-2004, 11:02
Mình đã từng chạy killcmos trong dos có hỗ trợ NTFS của Hirren book của LHT, nhưng sau đó khởi động lại liền,vẫn nghe 1 tiếng bíp bình thường. Có phải killcmos cũng có tác dụng giống clearcmos không? Vậy có cần phải làm như bạn nói nữa không?
Búa thì đã dẹp nhưng mình vẫn biết nó ở chỗ nào khi cần ( ngứa tay lắm rồi).

antighost2891
22-11-2004, 11:07
Mình không biết phần mềm kill CMOS, nhưng mình nghĩ không tương dương nhau đâu, vì 1 cái thì bạn đã chạy CMOS rồi mới kill, còn 1 cái thì bạn clear khi chưa chạy đến CMOS, khác nhau chứ ?

nhungoc
22-11-2004, 11:14
Mình sẽ làm thử, chiều mai sẽ trả lời bạn. Thanks.

zicman04
22-11-2004, 12:02
Cac pac cho hoi 1 chut neu format lai o dia c (trong nay toan file chuong trinh thoi nhu program files, windows... ) de cai lai win xp thi` co' bi sao ko? co' pai giu lai chuong trinh nao ko? va de fomat thi` phai lam nhu the nao ?

valentinthaibinh
23-11-2004, 09:22
khi bạn format thì toàn bộ dữ liệu sẽ mất vì thế các chương trình cũng toi luôn. Nhưng bạn Format cài lại Win thì cần gì nó nữa, vô cài lại là xong thôi mà. Nếu bạn biết cài Win thì chắc biết các chương trình đó cài như thế nào chứ. hehe

Cách format:
Khởi động máy tử ổ đĩa mềm or CDRom để vào MS-DOS
ở dấu nhắc của Dos C:/_ Bạn đánh lệnh như sau: cd a: (nếu là ổ mềm) e: or f: (nếu là CD Rom)
sau đó đánh lệnh: Format c: /s
để format và nạp file hệ thống vào ổ đĩa.
vậy thôi đó. Chúc bạn thành công

anh_dang_co_don
23-11-2004, 09:44
Ổ cứng bị bad sector rồi . Format để remove bad sector rồi cài WinXP thử xem

Ổ cúng bị bad sector thì format chua chắc đã remove bad sector được, pác ra hàng CD-ROM bảo cho cái đĩa Hiren Boot 6.0 roài pác mang vể khởi động từ đĩa CD, roài pác chọn phần mềm HDD Regeneration để nó tìm và lấp bad sector cho pác, tui đã dùng cái này roài hay lém, trc con ổ cứng của tui bị bad sector (lên tới 80%, hix hix) tui dùng phần mềm này để nó tự tìm và lấp bad sector và trả lại "thời hoàng kim" cho con HDD thân yêu của tui, còn con máy của pác thì tui nghi là tốt nhất là pác mang ra chỗ pác mua máy để nhân viên kỹ thuật sửa giùm pác

nhungoc
25-11-2004, 16:29
Mình đã clearcmos rồi, nhưng vẫn không được. Bây giờ phải làm sao?

bmha
25-11-2004, 22:10
Bạn thử lấy thanh RAM khác thay thế vào xem sao?
" Nếu khởi động bằng đĩa WinXP thì khi đang load thì bị treo máy và xuất hiện dòng chữ ( không vào setup được như trườc đây nữa):

File \i386\KDCOM.DLL cuold not be load.
The error code is 4.
Setup can not continue. Press any key to exit."
Theo mình lỗi cơ bản do RAM thôi.

nhungoc
29-11-2004, 16:00
Mình đã thử thay ram rồi, cũng không được, chắc phải đem đi sửa wá!

tuikhongten
29-11-2004, 16:13
hum hien tuong cua ban nhu the thi ban chay dau muon duoc con cpu khac cam vo thu xem.tui da bi may lan rui.no cu bi treo rui den luc no do luon.khoi chay nua.thay du moi thu no cung van the,den luc thay con cpu khac thi no lai chay vu vu.

nguyenbinhit
01-12-2004, 21:16
UH mình cũng đồng ý với valentinethaibinh đó , chỉ có cách tốt nhất la 2 bạn fdisk lai thôi , con cách thứ hai thì bạn hãy giệt virus đi , có lẻ máy của bạn đã nhiễm con virus nào thuộc hàng anh chị rồi , báo động khẩn cấp , chúc bạn vui nha

nhungoc
03-12-2004, 09:50
Mình đã đem đi sữa rồi. thì ra là hư mainboard. Dù sao thì cũng cảm ơn các bạn rất nhiều nha.