PDA

View Full Version : Sao không format được ổ cứng???

minhthai
11-11-2004, 15:57
Hiện tại mình có hai ổ cứng, một cái chạy bình thương còn một cái thì không khởi động lại được, chắc tại mình cài bằng Ghost nên không được chuổn cho lắm.
Bây giờ mình muốn format để cài lại hoàn toàn cho nó ổn định, nhưng minh không thể format được.
Mình dùng lệnh A:>/format c:/u/s mà khồng được,
Ai biết tại sao chỉ dùm với????? :helpsmili

YellowRose
11-11-2004, 16:16
nếu bạn đánh lệnh format như trên thì hoàn toàn nó không hiểu gì hết... A:\>format c:/u/s thì sẽ chạy được. (nếu boot máy bằng ổ A, và phải có file format.com) Nếu boot bằng CD_ROOM thì vẫn phải gõ lệnh A:\>format c:/s/u.
Không được gõ dư một ký tự nào lạ

minhthai
11-11-2004, 19:48
de minh thu xem co duoc khong

nguyenvantrung
13-11-2004, 12:01
nếu mình muốn format ổ cứng thì cần làm những bước gì?
anh có thể hướng dẫn chi tiết cho em được không ạ?
cám ơn anh nhìu

minhthai
13-11-2004, 17:49
Muốn format ổ cứng thì cần một đĩa khởi động, để khởi động vào môi trường dos,
ví dụ:
bạn muốn format ổ C:\>
bạn khởi động từ đĩa A ( đĩa mềm )

- từ dấu mời của dos bạn gõ "format C:/u/s và ấn enter thí dụ A:\>format C:/u/s và ấn enter "
- Quá trình format diễn ra bạn chở một lát máy hiện lên dòng chữ:

Format complêt
System Trans ferred
Volume label ( 11characters, ENTER fo none) Bạn gõ tên đĩa không quá 11 chữ và ấn enter

Thế là song, còn nếu bạn có thắc mắc gì nữa thì cứ hỏi?

nguoivotri
22-11-2004, 12:22
cho minh hoi chut xiu ban oi! o dia A cua minh khong co format duoc. Minh nghi no hu roi, ban biet cach nao format nua ? minh cung khong co CD_room format. Ban biet lam on chi minh dum, cam on nhieu

minhthai
22-11-2004, 15:03
Bạn tạo lại một đĩa A khởi động là được thôi mà...

pccuong88
01-04-2011, 18:40
cho minh hoi cai nay ,minh dung laptop del vostro A840 minh dung dia LHT vao patition nhung ko cho format phan vung o C la bi sao???????
giup minh voi???

tam_giang
02-04-2011, 03:30
.. nhung ko cho format phan vung o C la bi sao??????? giup minh voi???
Bạn cài OS (hđh) ở đâu ? Thường OS được cài ở ổ C:, nên để protect/bảo vệ ổ này ít khi system cho bạn format nó lắm. Hỏi lại bạn, bạn cài OS ở đâu ? Nếu ở chỗ khác thì format được C: còn không cũng được nhưng bạn có chắc là muốn format ổ C: không ?

mothership
04-04-2011, 16:06
máy e cũng đang tình trạng như vậy, thank các bác