PDA

View Full Version : lam sao de xem VCD dep nhat?

davit
11-11-2004, 09:30
- Mình có cái máy hiệu Dell chipset 815, CPU 1G, Card màn hình AGP 32 M intel 82815, CDRom 48X Ram 256, màn hình Dell 17' siêu phẳng, cài HĐH Winxp sp2. Khi xem đĩa VCD bằng WMP 9 hay Hero3000 thì hình ảnh không rõ nét được. Có ai đó tư vấn dùm mình có nên nâng cấp card màn hình không (nếu có thì dùng card gì thì thích hợp nhất-main có slot để gắn thêm), nếu không thì nên dùng phần mềm gì để có kết quả tốt nhất. Thành thật cám ơn các bạn!

mathiencusi
11-11-2004, 13:39
- Mình có cái máy hiệu Dell chipset 815, CPU 1G, Card màn hình AGP 32 M intel 82815, CDRom 48X Ram 256, màn hình Dell 17' siêu phẳng, cài HĐH Winxp sp2. Khi xem đĩa VCD bằng WMP 9 hay Hero3000 thì hình ảnh không rõ nét được. Có ai đó tư vấn dùm mình có nên nâng cấp card màn hình không (nếu có thì dùng card gì thì thích hợp nhất-main có slot để gắn thêm), nếu không thì nên dùng phần mềm gì để có kết quả tốt nhất. Thành thật cám ơn các bạn!

chất lượng xem phim phụ thuộc rất lớn vào :
1> Chất lượng đĩa , chuẩn nén
2. card VGA : bro chỉ nói Vga là 32 MB mà không nói là nó dùng GPU gì thì chịu thua

Kinh nghiệm cho thấy xem *** :lick: :evil: : bằng GPU ATI 8500 trở lên , hay matorx 200 trở lên nhất là coi DVD gốc có chất lượng rất cao===> coi *** xốn sang cả người :bawling: :evil: :lick: :lick: :lick:

Nvidia chỉ coi ngon từ 5700 trở lên thôi :punk:

Hans Voralberg
11-11-2004, 23:12
Muốn ngon mua Matrox hay AIW ấy. Bỏ thêm công đi lùng DVD xịn.

To Mathiencusi: hehe, coi *** xốn xang cả người xong có làm gì nữa ko anh giai.

cdman305
12-11-2004, 00:47
chất lượng xem phim phụ thuộc rất lớn vào :
1> Chất lượng đĩa , chuẩn nén
2. card VGA : bro chỉ nói Vga là 32 MB mà không nói là nó dùng GPU gì thì chịu thua

Kinh nghiệm cho thấy xem *** :lick: :evil: : bằng GPU ATI 8500 trở lên , hay matorx 200 trở lên nhất là coi DVD gốc có chất lượng rất cao===> coi *** xốn sang cả người :bawling: :evil: :lick: :lick: :lick:

Nvidia chỉ coi ngon từ 5700 trở lên thôi :punk:
Cái thèng pa nì vừa tư vấn vừa ... tuyên truyền pậy pạ wá ngheng, thấy bên forum kia mới pán được cái HDD đã nhăm nhe đi uống pia ôm gòi ! Nên bi giờ nị vẫn còn bị "ám ảnh" đó huh ?! :evil:

mathiencusi
12-11-2004, 09:50
Cái thèng pa nì vừa tư vấn vừa ... tuyên truyền pậy pạ wá ngheng, thấy bên forum kia mới pán được cái HDD đã nhăm nhe đi uống pia ôm gòi ! Nên bi giờ nị vẫn còn bị "ám ảnh" đó huh ?! :evil:

chời Ngọ fán cái HDD có 370 K ah lỗ sặc máu chứ lòi lốm dzề đâu mà bia ôm bia ấp :D

mà 370k hun nó hai ba cái bốc hốt sơ sơ thôi chứ làm ăn gì được pa :evil: :lick:

anhtuanph
12-11-2004, 14:31

Hình ảnh ko rỏ nét là bạn so với cái gì (với máy tính khác hả)
Với cấu hình máy của bạn như vậy, theo mình là coi tốt VCD rồi, chắc vấn đề là card màn hình onboard bạn chưa cài đúng driver, còn HĐH WinXP SP2 thì mình chưa xài nên ko biết có lỗi gì ko trong chyện này

davit
12-11-2004, 14:52
Anhtuanph cho mình hỏi thêm
Vậy theo bạn ngoại việc phải cài đúng driver lại mình có cần nâng cấp Ram màn hình lên 64M không, vì mình muốn xem VCD trong và sắc nét không bị tình trạng những ô vuông nhỏ và bị giật hình.Hiện tại mình dùng phần mềm Power DVD 6.0.

cdman305
12-11-2004, 16:29
chời Ngọ fán cái HDD có 370 K ah lỗ sặc máu chứ lòi lốm dzề đâu mà bia ôm bia ấp :D

mà 370k hun nó hai ba cái bốc hốt sơ sơ thôi chứ làm ăn gì được pa :evil: :lick:
Khặc khặc, "gành" wá ha ??? .. :evil: Chắc đi wậy "cao cấp" wá hay "kém tài nghệ" thui chớ gặp tui thì ..... :lick: :lick: :lick:

gamuvn
13-11-2004, 14:13
To davit:
VCD xem cả màn hình hầu hết đều zậy, có ô vuông, còn giật là do cái CD-ROM hoặc đĩa kém chất lượng, cạc màn hình on board kém hơn cạc ngoài.

anhtuan5976
13-11-2004, 20:36
Anhtuanph cho mình hỏi thêm
Vậy theo bạn ngoại việc phải cài đúng driver lại mình có cần nâng cấp Ram màn hình lên 64M không, vì mình muốn xem VCD trong và sắc nét không bị tình trạng những ô vuông nhỏ và bị giật hình.Hiện tại mình dùng phần mềm Power DVD 6.0.

Mình chưa xài PowerDVD6.0 nên ko biết, nhưng mình thử trên WMP 9.0 với 2 máy ở nhà có cấu hình như sau:

1- CPU AMD 2000 + 512MB DDR + vga 9000pro 64M
2- CPU Ce566 + 256MB SDR + vga 810 onboard

Thì xem cùng đĩa VCD cũng ko nhận thấy sự khác nhau là mấy, mình cũng đã thử coi cả film down từ FPT về (Ione) *.wmv trên máy 2 chạy cũng rất trơn tru, ko bị dựt hình, vẫn đẹp.

Vì vậy bạn yên tâm là máy bạn sẽ chạy tốt khi coi các đĩa VCD.

Tình trạng của bạn cần kiểm tra lại drive, CDrom có kén đĩa ko? (chép file cần xem váo máy và coi trực tiếp trên HDD). Thử xem bằng WMP 9.0 xem sao.
Bộ nhớ đệm của chương trình, chổ trống trên HDD v.v..
Với PowerDVD6.0 mình sẽ tìm chương trình vào máy để test thử xem sao.

davit
15-11-2004, 08:06
Cám ơn các bạn rất nhiều!
Cho mình hỏi thêm, khi mình mua màn hình Dell 17'' về thì thấy ở mặt trước màn hình nó ghi độ phân giải là 1024-768. Khi mình xem VCD thì mình thiết đặt chế độ màn hình cao hơn độ phân giải nó ghi trên màn hình, điều này có ảnh hưởng gì tới màu sắc, độ sắc nét cũng như độ bền của màn hình không.Xin các bạn cho mình biết với. Cám ơn!

demon312
15-11-2004, 08:50
màn hình Dell bán 89 xu phải không, nếu đúng thì chỉ bó tay thôi, lởm cực

anhtuanph
15-11-2004, 10:51
Cám ơn các bạn rất nhiều!
Cho mình hỏi thêm, khi mình mua màn hình Dell 17'' về thì thấy ở mặt trước màn hình nó ghi độ phân giải là 1024-768. Khi mình xem VCD thì mình thiết đặt chế độ màn hình cao hơn độ phân giải nó ghi trên màn hình, điều này có ảnh hưởng gì tới màu sắc, độ sắc nét cũng như độ bền của màn hình không.Xin các bạn cho mình biết với. Cám ơn!

Ko nên để độ phân giải cao hơn khả năng của màn hình, mà sao bạn lại để cao hơn được nhỉ??? Nếu thiết lập độ phân giải cao hơn thiết kế cho phép thì bạn không thể nhìn được hình ấy chứ.

PMT
15-11-2004, 19:03
VCD là chuẩn xưa lắc xưa lơ, hồi máy tính chậm như rùa đã có.
Cấu hình máy bạn là quá mạnh để coi tốt nó. Vấn đề nằm ở chỗ đĩa dỏm thì phải chịu thôi. Bạn đi mua đĩa mới xem có bị xấu không.
Do khung hình VCD quá bé 320x240 nên bạn coi = màn hình có độ phân giải cao sẽ dễ dàng thấy ô vuông. Nếu bạn có thể coi trên TV dùng chức năng TV out của card màn hình thì hình ảnh sẽ đẹp hơn nhiều.

mtruong
16-11-2004, 02:30
Độ phân giải của VCD cỡ chừng 320x240 phóng to ra coi xấu là đúng rùi , dùng chương trình nào cũng vậy thôi , trừ khi coi TV . Tốt nhất là xem bằng đĩa DVD . Ngoài ra ko có cách nào khác .

davit
16-11-2004, 08:01
Vấn đề là ở chỗ mình mua màn hình ở cửa hàng máy tính cũ nên có thể độ phân giải ghi trên màn hình là không chính xác. Do đó mính muốn hỏi thử các bạn, có ai đã sử dụng loại màn hình này chưa (phía sau màn hình ghi ngày sản xuất là 11/2002) nếu có thì độ phân giải tối đa là được bao nhiêu
Khi mình thiết đặt độ phân giải cao hơn 1024-768 thì màn hình vẫn xem được nhưng cỡ chử nó nhỏ hơn mình phải đặt nó ở chế độ large fonts.