PDA

View Full Version : Học cái gì về tóan

whitepenguin
09-11-2004, 12:26
Các bác cho em hỏi ,hiện nay em đang co trong tay cuốn sách xử lý ảnh kỷ thuật số ,em đọc đến đoạn ứng dụng của toán trong xử lý ảnh thì nó ghi ra 1 loạt các côgn thức toán ,em đọc bó tay luôn
vậy các bác chỉ cho em nên đi mua cuốn toán nào để học ,để có thề ứng dụng được vào trong xử lý ành kỹ thuật số
Hiện nay em chỉ biết được mỗi cái sử dụng toán nhân chập và Filters thui ngoài ra các kiến thức toán khác trong sách này em chưa nghe các bác giúp em nhá

Mach2
09-11-2004, 12:47
Ko có nội công đi học kiếm pháp cao siêu thế tẩu hỏa là đúng. Hehehe
Mấy công thức toán (toán thôi nhé) thì chắc Linear Algebra là đủ. Ờ, Fourier Series, FFT, CST,... cũng cần. Luyện mấy cái này cho giỏi tũng tốn kha khá thời gian :D

whitepenguin
09-11-2004, 13:55
Thế bác cho em cụ thể là sách nào đi bác ,đạng em luyện nữa chứ !!Cám ơn bác

Mach2
09-11-2004, 14:01
Thì cho tên cái cuốn sách mà bạn cần để tôi xem thử cái đã :D
Nói chơi chứ tôi nghĩ chắc bạn đang đọc một cuốn sách dịch nào đó. Tôi recommend 2 cuốn này:
Gonzales, Woods, "Digital Image Processing", Prentice Hall, 2002
Gonzales, Woods, Eddins, "Digital Image Processing using Matlab", Prentice Hall, 2003
2 cuốn này khá dễ hiểu. Nói về mathematical background thì bạn phải đọc ko ít đâu nếu ko biết gì về Linear Algebra và cả Discrete Mathematics nữa, hic. Nếu ko biết công thức muốn xài "mù" thì cuốn 2 cũng tiết kiệm cho bạn được khối thời gian vì nói gì thì nói, script của Matlab mang tính "toán học" dễ nhìn hơn là code.
Nếu muốn tìm hiểu thêm về Linear Algebra và Discrete Mathematics thì dễ. Kiếm cuốn sách nào có tựa như vậy đọc là được :D, nhớ là sách dạng "giáo trình trung tâm" thì ko đủ đâu, ráng kiếm cuốn "gốc" nào đó, như trong series của Schaum chẳng hạn :D

whitepenguin
09-11-2004, 14:47
Học về Đại số tuyến tính thì em có biết khá khá rùi ,em thấy nó ứng dụng trong đồ họa máy tính ,dùng đề biến đổi và thiết kế camera hà
Còn Cái gì bác nói đó Discrete Math gi` đó là ,cái gì , xác suất thống kê hả bác hay là cai gì vậy .
Hai cái cuốn bác recommend đó ,bác mua nó ờ đâu thí ,bác đang ở nước ngoài hử ,nếu bác ờ nước ngoài chắc em thua rồi ,còn nếu bác ờ VN mà mua được 2 cuốn đó chỉ em chỗ mua ví

Mach2
09-11-2004, 15:03
trời, Linear Algebra đâu phải chỉ có vậy đâu huhu
Discrete Math là toán gời gạc đó mờ.
2 cuốn đó đúng là ở nước ngoài mới có, nhưng hình như ở một số trường lớn (như ĐHBK) chắc có. Bạn vào đó hỏi thử, hổm bữa có thấy có một ông thầy cầm cuốn đó đi lơn tơn trong trường BK TpHCM :D