PDA

View Full Version : About listening skill again

noname_86
08-11-2004, 14:05
Nghe qua thật la` khó nuốt đối với học tiềng Anh và mình là một trong số những người có kĩ năng nghe tồi tệ hihi . Không nghe được đồng nghĩa với việc mình không thể nào nói chuyện đươc với người nước ngoài ( vì có biết họ nói gì đâu ) dù vốn từ vựng và ngữ pháp thuộc loại tương đối khá va` khi thi thử vào các lớp học anh văn mình đều bị xếp vào lớp trung cấp cũng chỉ vì kĩ năng này . Mình đã mua về những quyển sách , cuốn băng luyện nghe thuôc dạng cơ bản nhất để luyện kĩ năng này nhưng chỉ nghe đươc một va`i câu (khỏang 40%) và sau đó là buồn ngủ >>> KQ: kĩ năng nghe không tiến bộ đươc tí nào. Theo các bạn thì sao ? Có nên nghe chỉ nghe duy nhất một bài hội thoại cho đến khi mình nghe đươc cả bài không ? Hay là mướn những đĩa phim phụ đề về coi để luyện nghe cho đỡ chán ? Có cách nào làm tăng kĩ năng này thật nhanh và không chán không ? Các ban giúp mình với nha !

dentai
13-11-2004, 14:48
Không phải chỉ có một mình bạn như thế đâu. Hình như phần lớn mọi người học tiếng Anh đều không nghe được đó là vì từ lúc bắt đầu học tiếng Anh chúng ta chẳng được học nghe một cách tử tế.
Bây giờ bạn muốn nghe được thì chỉ còn cách cách là phải kiên trì thôi, cứ nghe hoài rồi cũng đến lúc nghe được.
Thêm 1 điều nữa, bạn nên mua mấy cái đĩa về học trên máy tính thử, mỗi lần người ta nói bạn bắt chước nói y lại giống như mấy đứa con nít học nói rứa. Với lại học trên máy tính chắc là bạn không thể ngủ gục được. (Nói rứa thôi chứ chừ tui cũng đang tự tra tấn cài lỗ tai của mình vì cố gắng học nghe đây)

222
16-11-2004, 17:43
học trên máy tính đựoc nhưng mà có điều dễ xa ngã lắm, lại toàn net với cả game
cứ 1 cái băng với cái đài quyển sách, rồi thỉnh thoảng xem mấy kênh nước ngoài nữa là tôt nhất

noname_86
16-11-2004, 20:04
Ừm! Cám ơn ý kiến của Dentai và 222 nhiều ha. Tuy nhiên mấy cách này mình cũng thử rồi ... Vậy nhưng mình rút ra được ý chính rồi <kiên trì> thì cái gì cũng thành công . Nhưng mà thực sự dạo này nhiều băng đĩa quá , mấy cái đĩa nghe của mình thì dường như trình độ hơi cao . Mấy bạn có biết muốn mua loại đĩa có hình mà phiên dịch bằng tiếng Anh ở đâu bán không .Ví dụ như đĩa mà giới thiệu về phong cảnh chẳng hạn. Mình rất thích loại đĩa đó vì chỉ có mỗi loại đó là không là mình buồn ngủ khi nghe, hơn nữa lại giúp mình giải trí nữa . Mình có một đĩa mà cái đĩa này nó bị hư mất rồi .
Còn nữa ,thường thì mấy bạn nghe băng đĩa tiềng Anh nhiều nhất là mấy tiếng vậy ?

tinman
17-11-2004, 08:51
Phương pháp của mình luyện nghe khoảng 13, 14 năm về trước khi còn ở VN là dùng máy, thâu lại các chương trình khoa học kỷ thuật phát chậm bằng tiếng anh trên đài VOA, hình như bây giờ là RFA. Sau đó, mở máy lên, nghe từng câu, lập lại hay đọc lớn lên và cố gắng viết lại toàn bài viết đó. Nghe không được thì lại rewind, nghe lại, đọc lên, rewind nghe lại, đọc lớn lên...và ghi xuống cho tới chừng nào xong thì thôi.

Nếu cảm thấy thâu trên radio quá ồn, thì bạn có thể dùng tape của 1 cuốn sách khác không trong giáo trình bạn học nhưng cùng trình độ (cùng số lượng từ và văn phạm) sau đó bạn lại nghe, rewind, chép ra, nghe không được thì rewind, nghe kỷ, đọc lại --> chép ra. Sau khi chép xong những đoạn băng này thì so sánh lại với bài ở trong sách. Bảo đảm nếu bạn kiên trì làm liên tục như vậy, sau 6 tháng sẻ thấy có tiến bộ rỏ rệt. Ban đầu tập nghe, thì nghe những đoạn ngắn khoảng chừng vài từ, khi nghe quen thì có thê nghe hết câu rồi chép xuống.

Bạn có thể đổi các đề tài khác nhau như tập chép nhạc từ tape, truyện kể từ tape, tin khoa học từ tape. Khi siêu đẳng hon thì chơi luôn các chương trình phát thanh bằng tiếng nước ngoài. Nhớ chọn những đài có phát thanh và đồng thời có đăng bài đọc đó trên mạng để đối chiếu.

Làm như vậy thì sẻ không chán, bảo đảm sẻ nghe được, thậm chí phát âm cũng tiến bộ trong tương lai. Chỉ có điều duy nhất là máy nghe của bạn mau hư. Khoảng vài tháng là lại phải đem đi thay motor, dây curoa...! Chúc thành công.

dentai
17-11-2004, 17:23
Cam on tinman, cach cua ban cung hay do. De toi thu coi, nhung ma toi se khong thu tren bang tu ma tren dia CD, roi dung may tinh de tua chac la OK phai khong?!

tinman
18-11-2004, 13:11
13 - 14 năm trước đây... không có PC. Nếu dùng PC cho phương pháp nghe này... thiệt là ý kiến cực hay. Chúc thành cộng

canthobuon
20-11-2004, 07:55
Học nói lưu loát và nhấn giọng cho đúng mới khó! Học nghe không có khó đâu. Bây giờ PC mới rẻ, hard disk cũng rẻ, dùng software như total record để thâu vô máy rồi học cũng dễ lắm không như hồi xưa đâu. Thâu ở dạng mp3 với mono và chất lượng tương đương radio cũng tốt, chứa được nhiều lắm. Bây giờ mấy hãng như Apple hay Creative, iRiver hay Sonny tung ra sản phẩm mới loại nhỏ gọn hơn walkman nữa với hard disk tư 4G tới 40G thấy họ nói nếu thâu nhạc mp3 có thể chứa được 80,000 bản nhạc nếu dùng nó để học tiếng anh thì tuyệt vời. Thâu đầy máy nghe cả tháng luôn. Mấy cái máy kiểu này thừơng có built in FM Radio nữa, có cái có voice recorder nữa! Battery rechargable nghe được 80 giờ nữa nhưng giá còn rất mắc. Nhưng hiện nay Apple, Sonny đang canh tranh với Creative nên tương lai giá sẽ giảm xuống.

Nếu dùng computer thì tìm TV card có FM radio để thâu các chương trình nước ngoài cũng hay lắm. Hoặc cách dễ nhất là dùng internet vô mấy trang web như đài VOA phần special english lấy xuống và học nghe. Không nên dùng cassette vì mỗi lần rewind lại mệt lắm. Dùng computer thi tiện nhất mỗi lần cần nghe lại không phải rewind.

tinman
20-11-2004, 09:20
Học nói lưu loát và nhấn giọng cho đúng mới khó! Học nghe không có khó đâu.

Mình chỉ đồng ý với bạn 50% mà thôi vì mình phân ra tuỳ theo trường hợp.

Trường hợp 1:

Nếu bạn là người di trú sang nước ngoài sinh sống thì không cần phải luyện kỷ năng này. Trên cơ bản, Học nghe không có khó, chỉ có quan trọng là nghe nhiều, và nghe thiệt nhiều và nghe quen mà thôi. Chỉ cần ở vài năm chịu khó đi học hay đi làm việc nghe người ta nói riết là quen thôi. Cũng giống như những đứa bé vậy tụi nó sanh ra lớn lên ở trong 1 môi trường thì tới khoảng 5 - 6 tuổi thì có thể nghe và hiểu những gì người khác nói dù là bằng ngôn ngữ nào. Lúc đó học nói đúng giọng hay lưu loát là chuyện khó thực hiện hơn.

Tuy là nói vậy thôi chứ nghe được ở xứ này cũng phức tạp lắm và rất trần ai, vì xứ Mỹ rất đa dạng, bạn phải tập nghe tiếng Mỹ giọng Mỹ, tiếng Mỹ giọng Mỹ Đen, tiếng Mỹ giọng Chinese, tiếng Mỹ giọng Ấn Độ, tiếng Mỹ giọng Mễ (Mexico), tiếng Mỹ giọng Trung Đông, và có lẽ dể nghe nhất là tiếng Mỹ giọng Vietnamese. Coi vậy chứ không phải dể ăn đâu chỉ còn có cách là ráng nghe riết thì quen mà thôi. Nhiều khi chỉ là bạn "hiểu" được người ta muốn nói gì thôi, chứ kêu ghi ra chính xác câu người ta nói, nhất là nhưng câu dài, thì là chuyện rất khó. Chuyện này cũng giống như mình ở miền nam mà đi ra ngoài Trung, Đà Nẵng Quảng Nam, Quảng Bình mà nghe người ta nói chuyện.... cứ là như vịt nghe sấm.

Trường hợp 2:

Nhưng nếu trong 1 môi trường học 1 ngoại ngữ để giao tiếp hay chuẩn bị đi du học thì hoàn toàn khác. Khi bạn vẩn còn phải ở VN thì luyện kỷ năng nghe sẻ là khó khăn vô cùng. Bạn không có 5, 6 năm sống trong 1 môi trường ngoại ngữ, lúc nào cũng nghe tiếng Anh 24/24 để có thể tiếp thu và hiểu được. Ngoài ra bạn muốn tăng cường kỷ năng nghe trong 1 thời gian ngắn, chuyện này sẻ là khó khăn vô cùng. Trong communication, nghe là kỷ năng quan trọng đầu tiên, nếu nói không được thì ra dấu, dùng broken English, thậm chí viết giấy... người ta vẩn hiểu được. Cho dù mình nói hay đúng giọng và lưu loát mà không nghe và hiểu được người ta nói gì thì làm sao mà trả lời đây? Nếu bạn là người ở VN tiếp người nước ngoài mà bạn không hiểu người ta nói gì, thì không thể nào giao tiếp được với người ta.

Điểm quan trọng: nếu bạn là học sinh dự tính đi du học, thì phải rèn luyện kỷ năng nghe tối đa để có thể đi vào đi vào lớp tiếp thu ngay bài vở.

Cuối cùng chỉ có thể nói ngắn gọn 1 bí quyết học ngoại ngữ: Muốn luyện nghe giỏi, thì ráng nghe nhiều. Muốn nói giỏi, thì tập nói cho nhiều. Muốn đọc giỏi thì ráng tập đọc sách báo cho nhiều. Và muốn viết giỏi... thì cũng phải ráng viết cho nhiều. Đó là bí quyết cơ bản bảo đảm bất kỳ ai cũng có thể thành công.

canthobuon
20-11-2004, 11:42
Trời ơi!

Bạn có công nhận với mình là nói giỏi trong đó phải biết nghe và hiểu người đang nói chuyện với mình 70% trở lên không? Có ai nói giỏi mà không nghe được không?

Theo mình hiểu nếu học tiếng anh sau tuổi 13 theo các nhà ngôn ngữ học thì nói rất khó giống người bản xứ nói tiếnh anh. Mình luyện hoài mà nói vẫ dở lắm. Người có gốc tiếng anh họ nói nối chữ nhiều lắm. Tại sao người việt lớn tuổi nói không hay là họ không có nối chữ như người chính gốc nói tiếng anh. Trong tiếng anh khi từng chữ đọc khác và khi trong câu đọc hơi khác. Trong câu người gốc tiếng anh họ nối chữ với nhau có âm /j/ và âm /w/ cho nó nhẹ và đúng nhịp điệu cho nên người việt nói được nhưng không hay bằng người gốc nói tiếng anh là vậy đó.

tinman
23-11-2004, 05:15
Theo mình hiểu nếu học tiếng anh sau tuổi 13 theo các nhà ngôn ngữ học thì nói rất khó giống người bản xứ nói tiếnh anh. Mình luyện hoài mà nói vẫ dở lắm. ... Trong câu người gốc tiếng anh họ nối chữ với nhau có âm /j/ và âm /w/ cho nó nhẹ và đúng nhịp điệu cho nên người việt nói được nhưng không hay bằng người gốc nói tiếng anh là vậy đó.

Nói không giống người bản xứ không sao, không nối chữ được cũng không sao, quan trọng là nói ra 1 cách rỏ ràng, chậm rãi thì họ hiểu là được rồi.

Tài như tài tữ Arnold, qua Mỹ hơn 20 năm nay, tới giờ này vẩn chưa thể phát âm được chử "California" vẩn đi đóng phim rầm rầm, thậm chí ứng cử làm thống đốc tiểu bang, có sao đâu. Vì tiếng anh ông ta không chuẩn nhưng thiên hạ nghe vẩn hiểu được và đó là điều QUAN TRỌNG.

vnaus
10-12-2004, 11:34
Để nghe tốt tiếng Anh thì ngoài vốn từ vựng, ngữ pháp, có một số yếu tố khác bạn không thể bỏ qua:

1. Biết cách đọc phiên âm. Điều này sẽ giúp bạn tự biết cách đọc từ, có thể chưa được chính xác lắm nhưng khi nghe người ta nói bạn cũng có thể nhận biết được từ. Hơn nữa nếu nghe thấy một từ hoàn toàn mới bạn có thể hình dung được từ đó viết thể nào để có thể tra từ điển sau đó.

2. Tập thói quen suy nghĩ bằng tiếng Anh chứ không phải suy nghĩ bằng tiếng Việt. Như vậy khi bạn nghe người ta nói cả một đoạn dài bạn có thể hiểu được nội dung bằng tiếng Anh, nếu không bạn sẽ quá bận với việc dịch sang tiếng Việt để hiểu (điều này rất mất thời gian) và bạn không thể theo kịp được nội dung đoạn đối thoại.

3. Tự tạo cho mình môi trường tiếng Anh bằng cách mở băng đĩa tiếng Anh (nếu có tivi với các chương trình nước ngoài là hay nhất) liên tục (bạn không nhất thiết phải ngồi nghe từng câu từng chữ). Làm như thế này bạn sẽ quen dần với việc nghe tiếng Anh, và trong quá trình nghe đấy, không phải 100% nhưng một số từ nào đó cũng như là cách phát âm, ngữ điệu sẽ tự ăn vào đầu bạn. Tất nhiên những lúc ngồi nghe - phát âm theo, nghe - chép lại cũng là rất cần thiết.

Các bạn đã thử làm như thế này bao giờ chưa? Chúc thành công!

hazi
10-12-2004, 13:12
phương pháp của tớ cũng giống như phương pháp của các bạn trên đây thôi, tớ thì cũng không ở trong nước nhưng các bạn đừng nghĩ là cứ ở nước ngoài là nghe giỏi, nhầm hoàn toàn .

Practise là điều mà bạn luôn nhớ, về cách nghe, tớ bật TV bất cứ lúc nào ở nhà, còn lúc trên xe bus tớ thừong gắn chặt cái headphone vào tai nghe radio, khi học nghe cứ bắt tay làm test trước, sau đó check xem lại tapescript để xem phát âm như thế nào . Bạn không nghe được hoặc nghe không được nhiều bởi vì bạn không biết cách họ hay nói thế nào
Quá trình từ lúc không nghe được đến lúc nghe và hiểu được thì có thể chia làm 3 giai đoạn
mới đầu thì không quen nghe tiếng ANh
sau thì quen và nghe cả ngày, rồi bắt đầu tập chú ý vào những gì họ đang nói
cuối cùng là bạn có thể hiểu được người nói một cách dễ dàng với tốc độ bt

bạn đừng hoang mang là tại sao mình không nghe được như những ngừoi khac, đơn giản vì bạn ít nghe, cứ nghe nhiều thật nhiều và chú ý, sẽ có một hôm bạn nhận ra là bạn đã hiểu họ nói gi..................

Ở Việt nam mối trừong tiếng Anh không có, bạn chịu khó nghe đài, tape, xem phim, xem tivi thật nhiều, tờ nhắc lại là điều quan trọng không kém là bạn phải biết họ phát âm trong mỗi từ thế nào, bạn phát âm đúng thì bạn sẽ nghe đúng, phát âm sai thì coi như bạn cũng không hiểu họ nói gì roi5...