PDA

View Full Version : Bắt chước Facebook

star215
27-03-2011, 11:23
Mọi người nghĩ gì về việc hiện nay rất nhiều trang ở VN bắt chước nhái nguyên xi gần như Facebook.
Mình thì ko thích lắm với việc này..

jackie2810
27-03-2011, 13:22
đúng vậy.dù Fb có sụp đổ mình cũng k dùng mạng XH VN:d

solewind.it
27-03-2011, 13:37

Những câu nói này m thấy rất bồng bột

jackie2810
27-03-2011, 14:07

là sao nhỉ? có thể có như vậy.vì mạng XH VN hầu như mượn ý tưởng của fb.

cavang125
27-03-2011, 14:09

bồng bột gì bợn ?? thế noá nói ko đúng à :chris:

Tham gia mạng vn dc mấy lần là tởm luôn :buck:

ngotuannghia
27-03-2011, 15:48
Nhái về giao diện và chức năng,còn các ứng dụng ( như game ) thì đi mua hàng Tàu về việt hóa

hodanh
27-03-2011, 16:32
Không thể sáng tạo được thì phải sống theo người ta.

banx
27-03-2011, 17:24
Mấy trang nhái nhanh chết lắm

sonC0609k
27-03-2011, 22:04
Vân câu nói cũ
FB chỉ làm người ta thích , chưa thể làm người ta cần.
Thách cụ thằng nào clone được google

solewind.it
28-03-2011, 09:21
bồng bột gì bợn ?? thế noá nói ko đúng à :chris:

Tham gia mạng vn dc mấy lần là tởm luôn :buck:
Bồng bột thì vẫn đúng lúc nói nhưng sau này thì chưa biết thế nào.

Nhái về giao diện và chức năng,còn các ứng dụng ( như game ) thì đi mua hàng Tàu về việt hóa

Nhái thì đúng là nhái rồi nhưng vẫn dùng dc. game thì mua của bọn nào thì vẫn là game-chức năng vẫn ổn, bạn chơi game ở FB thấy hay vì chức năng hay vì game đấy là do nó tự viết :))

Big Q
28-03-2011, 11:11
nhái gì nhái tất tần tật tuốt tuồn tuột thì ai mà ko ghét đc cơ chứ? Đến cái giao diện, từng cái button, layout... cũng ko tự nghĩ nổi ra 1 cái của riêng mình thì người ta khinh cho là phải

xbook.com.vn
30-03-2011, 09:31
không nên nhái toàn bộ học hỏi cái hay và áp dụng được thì cũng tốt

dlmore
30-03-2011, 11:34
Mình thì thấy thằng nào nhái hợp lý thì mới sống lâu đc :D

chovangno1
30-03-2011, 11:55

Hàng Việt Nam - Chất lượng chẳng ra gì

hrock
31-03-2011, 02:52

Quá đúng luôn. Ko có FB thì cũng có các social network khác hay ho hơn Social network của VN

phanhuuhoan
31-03-2011, 08:45
Người việt ưu tiên hàng việt nhưng chất lượng dịch vụ hàng việt không đảm bảo. Hỏi ưu tiên cái nổi gì ? Sống mà bảo thủ, chơi một mình muốn ôm hết thị trường cho riêng mình có ngày chơi với dế chẳng nên... Bó tay !

uroif
31-03-2011, 09:49
Người Việt chỉ dùng hàng Việt khi chất lượng của nó tối thiểu ở mức chấp nhận được, chưa cần sánh bằng hàng ngoại và không nổ quá to khi quảng cáo chất lượng.

linhkienit
31-03-2011, 10:53
Có bác nào đã dùng thử hàng Việt chưa mà cứ kêu ầm ầm vậy. Hay chỉ theo đám đông thôi. Tư tưởng mình là người Việt thì ủng hộ hàng Việt.

DynamicVietnam
31-03-2011, 11:21
Nói chung bắt chước cũng rất tốt, nhưng hay làm sao cho thật tốt là được

lins
31-03-2011, 11:49
Băt trước mà được như thằng Trung Quốc thì Việt Nam đa giàu

Steve_App
31-03-2011, 12:08
Mấy bạn theo mình thấy suy nghĩ sai hướng rồi,mấy nhà cung cấp đó thì quan tâm quái gì đến nhái hay không,họ chỉ quan tâm đến tiền,có lợi có thị phần là họ làm thôi chứ đừng bao giờ nghĩ họ có ý định lật đổ cái gì đấy :D
Như Ipad đó,các hãng khác vẫn làm table đấy thôi tuy vẫn nhái ý tưởng của Ipad.Hãy quên lý tưởng đi chúng ta nói đến tiền ở đây =))

thinhduc
31-03-2011, 13:22
Facebook là đỉnh cao của Internet gần đây
Nó hay ho âu cũng sẽ có người bắt chước thôi :-j

christian-le
31-03-2011, 14:24
Bản chất của ngành CNTT là "đứng trên vai người khổng lồ" mà. Thế nên những cái hay thi nên học hỏi có gì là to tát đâu. Chúng ta hãy nên tiếp thu một cách có chọn lọc chứ đừng cái gì cũng nghĩ sự tự tôn dân tộc quá mức thì làm sao tiến bộ được.

Big Q
03-04-2011, 09:30
Mấy bạn theo mình thấy suy nghĩ sai hướng rồi,mấy nhà cung cấp đó thì quan tâm quái gì đến nhái hay không,họ chỉ quan tâm đến tiền,có lợi có thị phần là họ làm thôi chứ đừng bao giờ nghĩ họ có ý định lật đổ cái gì đấy :D
Như Ipad đó,các hãng khác vẫn làm table đấy thôi tuy vẫn nhái ý tưởng của Ipad.Hãy quên lý tưởng đi chúng ta nói đến tiền ở đây =))

sai hướng? hình như chính bạn sai hướng rồi đấy! 1 sản phẩm làm ra thì vấn đề là "người tiêu dùng quan tâm đến cái gì" chứ ko phải "nhà cung cấp quan tâm đến cái gì". Nếu người tiêu dùng ko quan tâm thì nhà cung cấp móc tiền ở đâu ra được? Ghét thì vẫn là ghét, tại sao tôi phải quan tâm đến việc nhà cung cấp quan tâm đến cái gì, ko quan tâm đến cái gì?
P/S: tablet chứ ko phải... "table" 8-| Thêm nữa, Ipad ko phát minh ra tablet, ko phải là loại tablet đầu tiên. Tablet có từ trước Ipad rất lâu rồi

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Bản chất của ngành CNTT là "đứng trên vai người khổng lồ" mà. Thế nên những cái hay thi nên học hỏi có gì là to tát đâu. Chúng ta hãy nên tiếp thu một cách có chọn lọc chứ đừng cái gì cũng nghĩ sự tự tôn dân tộc quá mức thì làm sao tiến bộ được.
Bạn định nghĩa thế nào là "đứng trên vai"???
Tôi làm 1 game, dùng engine nước ngoài, công nghệ nước ngoài, còn gameplay, nội dung tôi sáng tạo ra, đó là đứng trên vai
Tôi đưa ra 1 phát minh mới, dựa trên những kiến thức mà các nhà khoa học trước đã đúc kết lại sẵn, đó là đứng trên vai
Nhưng còn nhái toàn bộ sản phẩm của người khác, đến cả cái giao diện, layout, màu mè,... từng chi tiết một, thế gọi là "đứng trên vai" hay là "trèo lên đầu lên cổ"? hay là "ăn cắp 1 cách trơ trẽn"?

Steve_App
03-04-2011, 10:12
sai hướng? hình như chính bạn sai hướng rồi đấy! 1 sản phẩm làm ra thì vấn đề là "người tiêu dùng quan tâm đến cái gì" chứ ko phải "nhà cung cấp quan tâm đến cái gì". Nếu người tiêu dùng ko quan tâm thì nhà cung cấp móc tiền ở đâu ra được? Ghét thì vẫn là ghét, tại sao tôi phải quan tâm đến việc nhà cung cấp quan tâm đến cái gì, ko quan tâm đến cái gì?
P/S: tablet chứ ko phải... "table" 8-|

Bạn nên xem lại chủ đề 1 chút,chủ topic có bàn về vấn đề các mạng xã hội ở việt nam hiện nay ra đời chỉ la lá hay bắt trước fb chứ không có gì mới cả nhưng mình thì lại nghĩ họ không quan tâm đến vấn đề mới hay không mà fb bị chặn ở việt nam rõ ràng 1 thị phần lớn bị bỏ rơi nên họ nhảy vào thôi.Những thứ làm ăn kiểu chộp giật thế này thì chỉ mong tiền biến thành tiền chứ đừng mong họ có 1 lý tưởng gì mới cả !!!
"người tiêu dùng quan tâm đến cái gì ?" câu hỏi bạn có vẻ lớn và đúng nhưng "tất cả chỉ là tương đối :D"
liệu khi google phát minh ra cỗ máy tìm kiếm họ có nghĩ "đã đến lúc người dùng internet cần 1 cỗ máy tìm kiếm hay tất cả chỉ là đam mê"
liệu fb nghĩ ra fb họ có đặt câu hỏi "đã đến lúc người dùng cần 1 mạng xã hội tuyệt vời !!"
Nếu bạn chỉ đặt câu hỏi nhu cầu bạn sẽ trong 1 cuộc đua bất tận với người tiêu dùng mà họ thì luôn luôn thắng :D
sorry vụ tablet (bệnh nghề nghiêp ) Thân

hrock
03-04-2011, 23:10

Ủng hộ ý kiến của bạn :)

chesterben
06-04-2011, 00:36
Tâm lý của mấy anh lớn VN là vầy nè: "Công ty/tập đoàn bạn có mạng xã hội tại sao tập đoàn ta lại không có!" lol