PDA

View Full Version : Nghề lập trình viên có tương lai không?

tomcats
26-03-2011, 20:20
TỚ vừa đăng ký theo học tại Hanoi-Aptech.Tớ rấ mong các bạn đang theo ngành CNTT và lập trình viên cùng thảo luận về nghề lập trình viên.TỚ hiện nay đang rất bất an vì nhiều thông tin bảo rằng nghề lập trình viên vất vả,tuổi nghề không cao,lương thấp...VÌ thế rất mong các bậc tiền bối cho tớ biết thêm thông tin về lương lậu,tuổi thọ của nghề,hướng phát triển và khả năng chuyển sang làm các lĩnh vực khác trong CNTT khi khởi nghiệp là lập trình viên.

BaiLong
26-03-2011, 21:39
Sao không biết, chứ thấy diễn đàn này dập Aptech với NIIT ghê lắm, con gà tức nhau tiếng gáy, em đại học nên em biết dù mới năm 2 nhưng toàn thứ vớ vẩn, thậm chí giờ em vẫn chưa biết khi ra trường em có thể làm gì chắc học tập các anh, tự học, tìm việc làm thêm để tăng kinh nghiệm, bác nên thi lại đại học nếu muốn an toàn, "phô ghum" này giờ chém gió ghê lắm

hiepsitrantuan
26-03-2011, 22:40
tương lai hay không là do mình có đam mê nó hay không. Nếu mình đam mê thì không có gì là vất vả có khi càng làm mình lại càng thích :D

hodanh
26-03-2011, 22:41
Nói chung theo mình thấy cntt thì chủ yếu là do đam mê chứ vì làm giàu thì phải theo kinh doanh rồi.

xmen109
26-03-2011, 22:44
Sao không biết, chứ thấy diễn đàn này dập Aptech với NIIT ghê lắm, con gà tức nhau tiếng gáy, em đại học nên em biết dù mới năm 2 nhưng toàn thứ vớ vẩn, thậm chí giờ em vẫn chưa biết khi ra trường em có thể làm gì chắc học tập các anh, tự học, tìm việc làm thêm để tăng kinh nghiệm, bác nên thi lại đại học nếu muốn an toàn, "phô ghum" này giờ chém gió ghê lắm

đa số các anh chị lớn tuổi từng trải qua
ko ai trù dập ai đâu
muốn giàu thì theo kinh tế, ngân hàng
IT thì tàn tàn chứ sao giàu được, làm thuê code mướn ko bao giờ khá nổi

dlmore
26-03-2011, 22:50
tương lai lắm bạn ah:D theo rồi biết :D

BaiLong
26-03-2011, 22:54
đa số các anh chị lớn tuổi từng trải qua
ko ai trù dập ai đâu
muốn giàu thì theo kinh tế, ngân hàng
IT thì tàn tàn chứ sao giàu được, làm thuê code mướn ko bao giờ khá nổi

Anh chị thì em không rõ nghĩ như thế nào, chứ diễn đàn này còn những maicon, sugarman, TenNhoc... chả biết gì cũng mở miệng bình luận tào lao thiên trớt, một cái bằng chứng cũng không có, lấy cái lý sự cùn ra vùi dập người khác thì đó gọi là không ai trù dập ai?

Em thì cũng khuyên bác chủ thớt nên bỏ ngành IT nếu muốn giàu, còn nếu không muốn chịu áp lực thì nên học IT trong giảng đường đại học, em không nói Aptech hay NIIT dở, nhưng người giỏi mà không bằng cũng bị vùi như thường, như anh cũng nói "làm thuê code mướn" vậy đại học như em với NIIT Aptech hơn chỗ nào? cũng chỉ làm thuê cuốc mướn em đâu dám lên tiếng

yewoow
26-03-2011, 23:11
Theo các bạn thì muốn làm 1 người lập trình giỏi, ngoài đam mê ra còn phải có tố chất nào?Học IT ở đại học VN hay nước ngoài thì tốt hơn?Nữ có học được không?Mình có 1 cô bạn không dc tự tin lắm khi học IT vì nghĩ ngành này thường dành cho nam. Làm ơn cho bạn mình lời khuyên nha.Tks

Sugarman
26-03-2011, 23:21
Theo các bạn thì muốn làm 1 người lập trình giỏi, ngoài đam mê ra còn phải có tố chất nào?Học IT ở đại học VN hay nước ngoài thì tốt hơn?Nữ có học được không?Mình có 1 cô bạn không dc tự tin lắm khi học IT vì nghĩ ngành này thường dành cho nam. Làm ơn cho bạn mình lời khuyên nha.Tks

Nữ không nên theo ngành IT, trong cty tôi tất cả 5 nhân viên nữ đều đang học bằng 2. Hỏi tại sao, họ nói nghề này không thích hợp với con gái.

zmt264
26-03-2011, 23:22
Nghề SBC có vẻ có tương lai sán lạn hơn nhỉ? ai thích gia nhập đội SBC với tui nào :D

maicon
27-03-2011, 00:29
Nghề SBC có vẻ có tương lai sán lạn hơn nhỉ? ai thích gia nhập đội SBC với tui nào :D

Hơn tháng trước báo đăng 1 SBC hero tử vì đạo :( nếu mà có bảo hiểm ok từ a tới z em chơi với anh, chứ mà trong ngành it có mấy thằng ranh vắt mũi chưa sạch (hoặc nó có ý đồ PR cho mấy trung tâm, hoặc nó đang vùi dập ngành IT) mà cũng sủa oang oang thì cũng chán lắm rồi, vào diễn đàn tin học mà cứ bảo bỏ nghề đi chắc chắn là nó chả có ý đồ tốt lành gì. Nhớ những năm trước em còn non dại vào diễn đàn đọc tut của anh rồi im lặng chứ có dám lên tiếng câu nào. Dạo này toàn bọn chưa biết mùi đời mà cứ ra vẻ.

manhapt
27-03-2011, 14:39
Không nói chuyện tôn giáo chính trị.
Không kích động gây mâu thuẫn cãi cọ. :D .
Nghề nào cũng có cái dễ cái khó của nó. Ai quen chơi nhiều với dân Ngoại Thương thì thấy sao họ xin việc dễ thế. Còn chơi nhiều với cao đẳng thì thấy xin việc không hề đơn giản (tôi chỉ nói đa số thôi nhé).
Lập trình thực sự là một nghề kiếm tiền được đấy.
Lên mấy forums nước ngoài xem, người việt mình nói chuyện tuyển dụng (= TA nhé ). Ví dụ: Tuyển cộng tác viên có kinh nghiệm, lương 300-500$ ... 300-500$ mà yêu cầu quá trời, 1000$ có đồng ý không thì làm ... tôi nhận freelance tháng cũng được 500-700$ mà nhàn, yêu cầu gớm thế.

Các bạn thấy chưa, tiền toàn kiếm tính ra Việt đến > 10tr, ai bảo không kiếm được nhiều nào. Thôi học tốt, làm thật tốt đi.
Còn vấn đề việc làm thì thế này, việt nam hiện tại và tương lai nhu cầu về nhân lực công nghệ thông tin "có chất lượng" rất là lớn. Tuy nhiên, nguồn nhân lực "kém chất lượng" thì rất khó kiếm việc.
Và còn nữa, giá nhân công về CNTT ở VN là rất rẻ so với thị trường thế giới, và thậm chí rất thấp so với các nước đông nam á như Malaysia, singapore, Indonesia. Các bạn có thể nhìn thấy cơ hội của mình rồi đấy.
Hãy chăm chỉ và tìm tòi học hỏi để mình đứng vào vị trí nhân lực có chất lượng đi. Không sợ thiếu đâu.
Còn lười học, lười làm thì ....... nghề gì chẳng khó kiếm việc.

ddance
27-03-2011, 22:51
nghề nào cũng có tương lai nếu có đam mê và khả năng
làm CNTT khó giàu nhưng nếu bạn giỏi thì cũng khó nghèo

huyetma2009
05-04-2011, 09:37
bạn nè mình ko biết nói sao nữa. mình nói với bạn vậy nè nếu bạn đam mê, bạn hãy theo CNTT. Nếu muốn làm giàu, bạn hay theo kinh doanh đi

kimlong08
05-04-2011, 09:58
Mức lương chính thức cho 1 kỹ sư IT là từ 1000 - 2500 USD bạn có thể tham khảo thêm tại đây : http://khotien.vn/diendan/default.aspx?g=posts&t=1384

lacthan77
07-04-2011, 01:18
hix! em cũng học CNTT nữa nà! bên phần mềm bậc đại học! sao em vòng vòng về việc làm trong 4 rum minh sao em thấy mệt mõi cho tương lai của em quá! T_T
Vậy mà hồi lúc sắp thi nào là đây là ngành hot, thiếu nhân lực trầm trọng và rât cần nhân lực!!! Có anh chị nào nói khách quan chút cho em vui vui với!!
@manhapt: anh nói mấy nước ngoài không hà mà làm em chãy nước miếng vậy!!!

Sugarman
07-04-2011, 01:50
hix! em cũng học CNTT nữa nà! bên phần mềm bậc đại học! sao em vòng vòng về việc làm trong 4 rum minh sao em thấy mệt mõi cho tương lai của em quá! T_T
Vậy mà hồi lúc sắp thi nào là đây là ngành hot, thiếu nhân lực trầm trọng và rât cần nhân lực!!! Có anh chị nào nói khách quan chút cho em vui vui với!!
@manhapt: anh nói mấy nước ngoài không hà mà làm em chãy nước miếng vậy!!!

Thiếu hồi nào, toàn mấy bố đào tạo nói :D. Khách quan mà nói chọn CNTT vào thời điểm hiện nay là sai lầm. Khi bạn ra trường vào năm 2015, GDP đầu người tại Tp dự kiến sẽ là 4800$, bạn có thể kiếm được nhiều việc nhẹ nhàng với mức lương 400$ tháng mà không phải cắm đầu code 12 tiếng 1 ngày.

meoden8x
07-04-2011, 02:35
Thiếu hồi nào, toàn mấy bố đào tạo nói :D. Khách quan mà nói chọn CNTT vào thời điểm hiện nay là sai lầm. Khi bạn ra trường vào năm 2015, GDP đầu người tại Tp dự kiến sẽ là 4800$, bạn thế thể kiếm được nhiều việc nhẹ nhàng với mức lương 400$ tháng mà không phải cắm đầu code 12 tiếng 1 ngày.

Thừa cũng rất thừa nhưng thiếu cũng rất thiếu, như đợt trước, nhiều công ty muốn tuyển flash developer mà tuyển mãi không được, có tuyển được thì trình độ, kinh nghiệm không cao lắm. Hay vừa rồi có ông bạn mình vác hồ sơ apply vào vị trí lập trình viên .NET, đến lúc người ta hỏi có biết Linq không, kêu là chưa nghe thấy Linq bao giờ, thế thì bảo sao mà chẳng thất nghiệp.

phantheky
07-04-2011, 02:48
Bạn Sugarman cứ nói quá làm j có chuyện code 12h/ngày. Thời gian làm việc 8h/ngày nghỉ thứ 7 chủ nhật, hầu hết các công ty hiện nay đều làm việc như vây.
@lacthan77: Bạn cứ học tốt đi, tiếng anh tốt nữa lo j không có việc, đừng vì một số ý kiến không đúng sự thật mà đánh mất niềm đam mê :)

thecarpenter
07-04-2011, 08:19

SBC là nghề gì đấy thấy Tuấn ơi ?

Ai cũng chọn việc nhẹ nhàng, gian khổ biết dành phần ai ? Ai cũng một thời trẻ trai cũng từng cắm mặt nhìn màn hình. Mỏi tay cũng vì code nhiều! Phải không anh ???

maicon
07-04-2011, 08:56
SBC = Săn Bắt Chym

bắt đc 1 con bán đc 1 chai + bằng khen

xmen109
07-04-2011, 09:45
Mức lương chính thức cho 1 kỹ sư IT là từ 1000 - 2500 USD bạn có thể tham khảo thêm tại đây : http://khotien.vn/diendan/default.aspx?g=posts&t=1384

ở vn hay nước nào vậy bác hee

meoden8x
07-04-2011, 13:50
Nói mức lương thì cũng vô cùng lắm, tuy nhiên, bạn bè tôi cũng chưa có ai làm lương đến 2000 cả, người thấp khoảng 4 triệu, người trung bình khoảng 8 triệu, người cao nhất mà tôi biết là hơn 1000 (hắn không nói rõ là 1K mấy) và hắn có 5 năm kinh nghiệm, giờ làm chức PM rồi. Một số người cho là kinh tế, ngoại thương dễ kiếm việc, lại nhàn, lương cao thì nên xem lại đi nhé. Trước tôi làm việc với 3 người tốt nghiệp ngoại thương ra, quy định của công ty là không cho tiết lộ lương nhưng mấy tháng liền đều thấy chưa hết tháng họ đã kêu hết tiền với đi vay thêm rồi, mà con gái còn tiết kiệm, không mấy khi đi ăn nhậu đấy nhé. Còn một người bạn của tôi tốt nghiệp kinh tế quốc dân ra, phải chật vật lắm mới xin việc được ở một công ty nội thất, lương 3 triệu.

Sugarman
07-04-2011, 14:12
Đúng là mức lương cho nv làm trong ngành phần mềm hiện nay có nhỉnh hơn các ngành khác 1 tí. Nhưng nếu nghĩ lại nó không hề cao thậm chí thấp so với những gì bỏ ra.
- Làm phần mềm thường xuyên overtime không lương lại còn phải thường xuyên cập nhật kiến thức mới -> không có thời gian dành cho cuộc sống -> ế vợ :(.
- Làm LTV thì tuổi nghề rất thấp chỉ khoảng 35 tuổi gừng càng già càng sụi :(.
- Chỉ có 20% số người học CNTT có thể làm phần mềm, đó là lí do mọi người cảm thấy ngành pm lưong cao hơn, chứ nếu tính hết các ngành nghề liên quan đến IT tôi nghĩ lương có khi còn thấp hơn nhiều ngành.
- Khi kinh tế phát triển khoảng cách thu nhập của ngành phần mềm với ngành khác sẽ thu gần lại, thị trường outsource chảy qua các thị trường giá rẻ hơn -> thất nghiệp nhiều lương thấp :(.

ketuan222
07-04-2011, 14:19
mình cũng đang ước mở trở thành một lập trình viên, theo em nghĩ thì nghề nào cũng thế, cũng có cái vất vả riêng của nó thui!!

vanturai
07-04-2011, 15:08
IT rất có tương lai nếu như bạn giỏi :D

rongvanggroup.vn
07-04-2011, 15:20
Bất cứ ngành nào. GIỎI THÌ SẼ CÓ TƯƠNG LAI ~ (có $)
Còn cái định nghĩa giàu nó mơ hồ lắm. Túm lại thích gì chiến này là sướng nhất.

langthanghanoi
07-04-2011, 15:22
TỚ vừa đăng ký theo học tại Hanoi-Aptech.Tớ rấ mong các bạn đang theo ngành CNTT và lập trình viên cùng thảo luận về nghề lập trình viên.TỚ hiện nay đang rất bất an vì nhiều thông tin bảo rằng nghề lập trình viên vất vả,tuổi nghề không cao,lương thấp...VÌ thế rất mong các bậc tiền bối cho tớ biết thêm thông tin về lương lậu,tuổi thọ của nghề,hướng phát triển và khả năng chuyển sang làm các lĩnh vực khác trong CNTT khi khởi nghiệp là lập trình viên.

Bạn muốn theo code? Bạn sẽ biết mình phải làm gì!
Nhưng phải chắc chắn rằng: Bạn phải có niềm đam mê!

meoden8x
07-04-2011, 15:43
Đúng là mức lương cho nv làm trong ngành phần mềm hiện nay có nhỉnh hơn các ngành khác 1 tí. Nhưng nếu nghĩ lại nó không hề cao thậm chí thấp so với những gì bỏ ra.
- Làm phần mềm thường xuyên overtime không lương lại còn phải thường xuyên cập nhật kiến thức mới -> không có thời gian dành cho cuộc sống -> ế vợ :(.
- Làm LTV thì tuổi nghề rất thấp chỉ khoảng 35 tuổi gừng càng già càng sụi :(.
- Chỉ có 20% số người học CNTT có thể làm phần mềm, đó là lí do mọi người cảm thấy ngành pm lưong cao hơn, chứ nếu tính hết các ngành nghề liên quan đến IT tôi nghĩ lương có khi còn thấp hơn nhiều ngành.
- Khi kinh tế phát triển khoảng cách thu nhập của ngành phần mềm với ngành khác sẽ thu gần lại, thị trường outsource chảy qua các thị trường giá rẻ hơn -> thất nghiệp nhiều lương thấp :(.

Cái gì mà tuổi nghề thấp, chỉ khoảng 35, lên các trang freelancer mà xem, lập trình viên có 20 năm exp là thường. Những luận điểm khác cũng haizz vãi lúa.

maicon
07-04-2011, 18:20

tán gái dở nói mịa đi :lick: đổ thừa hoàn cảnh hả, ko lương thì over mần chi rồi than. Không có thời gian ngủ nhưng gái rủ là đi ngay.

kisskid
07-04-2011, 19:55
tán gái dở nói mịa đi :lick: đổ thừa hoàn cảnh hả, ko lương thì over mần chi rồi than. Không có thời gian ngủ nhưng gái rủ là đi ngay.

:)):)):))Oan cho bác ấy quá.
Overtime là đúng nhưng mà vì thế mà ế vợ thì chỉ là cái cớ :))

thecarpenter
07-04-2011, 21:02

Chuẩn lun ! over time, over girl rồi over night lun =))