PDA

View Full Version : Ổ cứng có vấn đề

Ninku
06-11-2004, 11:01
Không biết ổ cứng của tui bị làm sao mà Một file có size 7MB mà size on disk tới tận 15MB làm khi copy vào USB thì nó làm nặng cả USB,giải quyết sao bây giờ.

ba cao cao
06-11-2004, 16:06
Bạn nói không rõ lắm nhưng mình đoán rằng HDD của bạn còn có 15 MB fải không !? Nếu HDD còn ít thì sẽ làm cho máy chạy rất chậm vì thiếu memory ( virtual memory thường lấy trong HDD ). Để khắc fục hiện tượng này (nếu không gắn thêm được 1 HDD mới) thi bạn fải xóa bỏ 1 số files không cần thiết để HDD có thêm chỗ trống.

phamthanhson
06-11-2004, 20:05
ngoài việc xóa bớt một số file không cần thiết bạn cần phải xóa bớt một số file rác nữa dùng chương trình superclean là được liền ah

savio0404
06-11-2004, 20:44
Hình như bác bacaocao hiểu nhầm 1 tí.
1 file có 2 kiểu size. Thứ nhất là size bình thường, khi mà copy vào CD thì nó vẫn là size đó. Nhưng nếu copy file đó vào dĩa cứng thì nó có thêm cái size thứ 2 (size on disk). Thông thường size on disk thì lớn hơn size bình thường.

Em thật sự cũng không biết giải quyết vấn đề của bác Ninku nhưng em có nghe nói rằng do 1 cái gì đó em quên tên rồi nó làm. Giống như là nó chia dĩa cứng mình ra thành nhiều phần = nhau. một file sẽ được chia nhỏ ra và lưu vào từng phần một. Có điều là không fải mỗi phần của dĩa cứng đều được xài hết (có nghỉa là mỗi phần của dĩa cứng có thể bị xài 1 nửa thôi, 1 nửa còn lại để trống.) Như vậy thì 1 file có thể rất cần nhiều phần để chứa hết cái file đó nhưng mỗi phần nó lại không xài hết ==> size on disk nó lớn hơn size bình thường.

Em nhớ là chương trình Partition Magic nó có cho setup "cái mà em quên tên" này.

Em chỉ biết đến đó.

PMT
07-11-2004, 06:43
Cái bạn quên tên gọi là cluster. Nhưng bạn hiểu sai tùm lum hết.

File 7MB thành 15MB thì chính xác là có vấn đề rồi. Bạn ninku có thể dùng scandisk hay gì đó tương tự để check cross link với lost cluster xem thử nhá.

HVA
07-11-2004, 10:07
hi'x các bác có xét đeesn trường hợp virus chưa? mấy con đó bé mà n\ghê lắm

planet-save
07-11-2004, 10:41
đúng là ..............pó tay, vấn đề gì cũng quy cho virus!!!!!!!!!!!!!!!!
càng nhiều file nhỏ cỡ hàng vài hay trăm byte thì size on disk sẽ càng lớn, tôi chép mấy cái smile có mấy k thôi nhưng size on disk thì khỏang 9M(chuyện nhỏ mà). muốn chép vào USB cho nhẹ thì zip lại.
Còn vì sao hả???????
Trên diễn đàn vô số bài viết nói về cái này, bạn tìm lại nha, tôi gợi ý chút nè.
Có bao giờ bạn tạo 1 file.txt có vài chữ rồi xem size on disk của nó là bao nhiêu ko?

PMT
07-11-2004, 18:12
đúng là ..............pó tay, vấn đề gì cũng quy cho virus!!!!!!!!!!!!!!!!
càng nhiều file nhỏ cỡ hàng vài hay trăm byte thì size on disk sẽ càng lớn, tôi chép mấy cái smile có mấy k thôi nhưng size on disk thì khỏang 9M(chuyện nhỏ mà). muốn chép vào USB cho nhẹ thì zip lại.
Còn vì sao hả???????
Trên diễn đàn vô số bài viết nói về cái này, bạn tìm lại nha, tôi gợi ý chút nè.
Có bao giờ bạn tạo 1 file.txt có vài chữ rồi xem size on disk của nó là bao nhiêu ko?
Bạn ninku nói về 1 file chứ có phải nhiều file đâu. 1 file thì size on disk với size thực chỉ chênh cỡ 64KB đổ lại thôi. Không thể tới nhiều MB như vậy.

quang_ngoc2006
07-11-2004, 18:26
uhm , vậy thì bạn đó có xem lại định dạng của cái USb kô ? Nếu nó là fat thì từ ntfs hay fat 32 chuyển sang nó sẽ bị 'nở" ra đó , vấn đề thì đơn giản , bạn kiếm tài liệu nào nói về cấu trúc của các định dạng ntfs và fat 32 , fat 16 và fat thì hiểu thôi mà . Thân .

freewarez
07-11-2004, 18:45
cluster của NTFS có 0,5 kbytes
cluster của FAT32 là 8kb
do đó 1 ổ NTFS sẽ tiết kiệm đĩa hết rất nhiều (size và size on disk 0 khác nhau mấy)

Nhưng trường hợp của bạn chắc là vị virus rồi.............