PDA

View Full Version : PC gặp sự cố, cần sự giúp đỡ

freewarez
05-11-2004, 14:16
híc, mình gặp sự cố thế này:
Hôm qua mình có download 1 số phần mềm về copy vào máy, có xóa 1 số file không chắc chắn trong ổ C

Khi khời động không hiểu sao máy chỉ hiên thông báo "NTLDR is Missing"
và "Press Ctrl-Alt-Del to Restart your computer"

có ai biết máy mình bị sao không, và cách khắc phục.Liệu có phải máy mình bị Virus từ mạng hay không, có chạy nền BKAV nữa

Máy cài WIn2k, hệ thống file là NTFS, p3 450Mhz,128 MB RAM

quang_ngoc2006
05-11-2004, 14:38
BẠn thử bỏ đĩa win vào và boot bằng đĩa win đi , rồi vào phần repair để sửa xem sao . Còn kô dc nữa thì chắc bạn phải setup lại win rồi .

Ghost1982
05-11-2004, 14:46
Hehehe đáng đời quá
Cái này không chắc chắn là do bị làm sao, tốt nhất là backup data rồi cài lại HĐH
Còn đã nhiễm virus thì đừng nhờ cái Bkav làm gì và đã là NTFS thì có quét cũng không ăn thua.

Luôn quét virus các file trước khi copy vào HDD. Ghost tui sợ món này lắm rồi, kinh nghiệm thương đau :(

antighost2891
05-11-2004, 14:59
Chắc chắn là mất MBR rôi đó.
Làm như sau :
Nếu trong CMOS có enable MBR thì thử díable MBR xem sao.
Không được nữa thì boot từ đĩa khởi động win2k rồi vào safe mod sau, đó fix MBR thử xem sao.
Nếu vẫn không được nữa thì tiếp tục chạy file setup windows đến khi nó hỏi repair thì chọn repair ( một dang upgrade ), không sợ mất đâu liệu cũ đâu, nhưng không chắc lắm vì lỗi MBR không fix được thì chí có nước format đĩa lại thôi. Hy vọng không đến nổi phải như vậy

phphthu
06-11-2004, 04:50
Bạn có "lỡ tay" xoá mất ntldr ở C:\ không ? :) Bạn thử copy lại file này từ đĩa cài đặt xem.

jiSh@n
06-11-2004, 05:10
Ôi ,mấy cha chỉ bậy ko hà. Windows bị mất boot loader (NTLDR) nên ko khởi động được thôi. Chỉ cần qua máy khác chép file ntldr (ko có phần mở rộng) về là xong. Nhưng mà nhớ là ntldr của win cũ ko xài được cho win mới đó.

trandinhtrung
06-11-2004, 05:42
Cho đĩa CD source của windows vào rồi boot từ CD, chọn phần setup windows, sau khi chương trình setup tìm ra bản windows cũ đang có thì chọn repaire cái bản windows cũ đó.

Huynh Phong
06-11-2004, 08:08
Ở đây tui sẵn có file ntldr nè (win2000). Giải nén, chép file này vào thư mục C:\WINNT\ServicePackFiles\i386

isa
06-11-2004, 08:43
Kiếm cái đĩa mềm còn dùng được rồi đem sang các máy khác có cài win 2000 chép các file sau ( nằm trong ổ C:)
-boot
-MSDOS
-NTDETECT
-ntldr
-CONFIG
Đem cái đĩa này làm đĩa khởi động, khi vào được win rồi, bác chép cái file ntldr vào thư mục gôc của ổ C: hi vọng là bác chưa cài lại win

Hehehe đáng đời quá
Cái này không chắc chắn là do bị làm sao, tốt nhất là backup data rồi cài lại HĐH
Còn đã nhiễm virus thì đừng nhờ cái Bkav làm gì và đã là NTFS thì có quét cũng không ăn thua.

Luôn quét virus các file trước khi copy vào HDD. Ghost tui sợ món này lắm rồi, kinh nghiệm thương đau :(

Bác này đúng là đ é o biết cái gì, ai bảo bác là BKAV không làm gì được với các ổ đĩa định dạng theo chuẩn NTFS khi bị nhiễm virus, có những con virus mới mà BKAV nhận diện được nhưng chưa chắc các phần mềm anti virus khác đã nhận diện được đâu. Dùng toàn phần mềm khônng bản quyền quen rồi bây giờ về chê bai phần mềm nội hả :D

freewarez
06-11-2004, 14:26
xin cảm ơn tất cả các bạn, mình sẽ thử xem sao...................

freewarez
06-11-2004, 18:40
sau khi tháo HDD ra, copy các file như isa và jish@n nói thì máy đã chạy tốt.
thanks very much.
close thread.

Ghost1982
07-11-2004, 08:11
@ISA:
Chắc u nói mấy con Marco của bộ M$ Office đó hả, mấy con đó tui còn chẳng thèm diệt nữa. U có dám nói BKAV bảo đảm an toàn cho PC của bác không? Nếu nó khá thực thì chắc đã đem ra bán với giá cao rồi. Làm đêk có soft nào ngon lại nhỏ gọn và free chứ.
Không phải tôi chê hàng nội mà thực sự là nó chẳng ra cái quái gì hết.

Không phải tôi nói BKAV không dùng được trên NTFS, đọc lại bài viết của tôi xem