PDA

View Full Version : Hỏi về driver âm thanh onboard

nguyenchauky
05-11-2004, 09:35
Chào các bạn!
Tôi có một mainboard second hand không còn đĩa driver , tớ cài win 2000 ( vì máy có cấu hình thấp) bây giờ nó không có âm thanh , tớ muốn tìm driver trên mạng nhưng không biết sound card/ main nó nó hiệu gì và đời nào .Túm lại :ý mình là muốn hỏi có chương trình nào Test hay nhất và dễ hiểu dành cho người Amateur như tôi không ? Sincery

haiyen
05-11-2004, 10:52
Mở máy ra xem card onboard của nó hiệu gì, sau đó lên Driverguide.com mà tìm.

PMT
06-11-2004, 06:50
Coi được mới lạ á. Bạn thử coi cái của bạn coi được hông.

BoyChanDoi78
06-11-2004, 08:15
Sao lại không nhỉ? Trước đây tôi làm ở dịch vụ tin học vẫn dùng cách này mà, mở nắp case ra và tìm các con chip trên mainboard, ghi lại model trên đó rồi lên mạng tìm. Chưa có kinh nghiệm thì cứ ghi lại hết và tìm hết, thấy cái nào của sound thì download về, còn nếu rành thì nhìn vào là biết chip nào là của sound liền à!

subasa77
06-11-2004, 10:35
SisoftSandra,Hardware Info hai cái này đủ để bạn lục tung cái máy đó lên rồi,sau khi bạn đã có được thông tin chi tiết về soundcard rồi thì bạn hãy vào trang www.driverguide.com mà tìm driver cho nó với ID : driver và Pass : all
chúc bạn vui.

PMT
06-11-2004, 19:17
Sao lại không nhỉ? Trước đây tôi làm ở dịch vụ tin học vẫn dùng cách này mà, mở nắp case ra và tìm các con chip trên mainboard, ghi lại model trên đó rồi lên mạng tìm. Chưa có kinh nghiệm thì cứ ghi lại hết và tìm hết, thấy cái nào của sound thì download về, còn nếu rành thì nhìn vào là biết chip nào là của sound liền à!
Bạn thử xem trên chính cái mobo bạn đang xài xem card sound onboard của nó hiệu gì. Nhớ là phải xem trên mobo nhá.

cdman305
06-11-2004, 22:04
Xài HWinfo for DOS (4.79 thì fải) xem thì bít liền !

super_computer
07-11-2004, 04:46
Xài HWinfo 32 bit cho win hoặc xem nhãn hiệu main rồi tìm trên net

HVA
07-11-2004, 09:05
SisoftSandra,Hardware Info hai cái này đủ để bạn lục tung cái máy đó lên rồi,sau khi bạn đã có được thông tin chi tiết về soundcard rồi thì bạn hãy vào trang www.driverguide.com mà tìm driver cho nó với ID : driver và Pass : all
chúc bạn vui.
maasy huynh chưa cài driver thì làm sao sisoft hay HW info biết mà báo. mấy cái soft đó chỉ hgiển thị thông tin khi có Driver đầy đủ.

White River
07-11-2004, 17:16
Bạn hãy nhìn xem main của bạn có kí hiệu gì .sau đó lên mạng search xem nó dùng driver sound gì thì bạn sẽ tìm được thôi.