PDA

View Full Version : Chung tay góp sức (hãy giúp đỡ mình với !!!)

timedy
04-11-2004, 16:59
Chào các bạn !
Mình dơn giản chỉ là người đam mê tin học và muốn ứng dụng tin học vào công việc, nhưng vì trình độ có hạn nên muốn các bạn giúp đỡ.
Mình nuốn tạo một chưong trình có chức năng tra cứu cứu thông tin . Cụ thể là tra cứu về thuốc.
Với thông tin về thuốc:tên thương mại, tên hóa học, dạng trình bày (màu sắc, hình dạng, kích cỡ), hàm lượng, hình ảnh, thông tin chi tiết.
Mình muốn khi search một tên thương mại nào đó thì các thông tin trên sẽ hiện ra đầy đủ, nếu không có trong data thì sẽ xuất hiện 1 bảng cho mình tạo mới.
Nếu search theo hình dạng thuốc thì sẽ xuất hiện thông tin hỏi về màu sắc, hình dạng, kích cỡ, nếu không có trong data thì sẽ xuất hiện 1 bảng cho mình tạo mới.
Rất mong được các bạn giúp (nói nhỏ là mình cũng đang bập bẹ tự học nhưng không thầy đó mày làm nên mà !!!)
Các bạn hướng dẫn, mình sẽ thực hành nhé!!!

khoiphong
16-11-2004, 07:04
Vâng ! tôi hiểu bất cứ ai mới học thì điều thích làm 1 cái gì cả .
Vấn đề trong đây là :
-1 database , Table chứa các Record TenTuongMai,TenHoaHoc,HamLuong,HinhAnh,Other,MauSa c,HinhDang,KichCo (Dạng trình bày có thể không có và đưa vào 1 table MoTa [SOID,MuSac,HinhDang,KichCo] va` them record SOID vao` table dau^` tien , rồi relationship 2 table đó thong qua SOID)
- Search thì có thể dùng combobox
Ngoài ra thì có thể dùng câu lệnh [RecordSet].FindFirst/FindNext....

-- À mà mình muốn hỏi bạn đã biết về RecordSet chưa , câu lịnh mởi và xử lý database(code)

timedy
01-12-2004, 16:08
Như đã nói trước, mình là dân amateur nên mình cũng ko rành lắm nếu như có một soft nào có sẵn thì mình đỡ biết chừng nào
---------
À mà mình muốn hỏi bạn đã biết về RecordSet chưa , câu lịnh mởi và xử lý database(code)
---------
Mình pó tay với cái này. Đừng cười mình nhé, amatuer mà !!! Nếu có tài liệu nào hướng dẫn cụ thể thì bạn có thể Share cho mình tham khảo được ko (loại nào đọc dể hiểu ấy, Anh, Pháp cũng được).