PDA

View Full Version : Tot nghiep CCNA khong tim duoc viec.

phong_la
03-11-2004, 02:24
Cac bac oi, toi tot thi chung chi CCNA nhung khong tim duoc viec lam thich hop. Bac nao co viec lam thich hop giup gium toi voi. Neu duoc se xin hau ta. heheheh

pix
27-11-2004, 11:50
Bạn có ơ HN không nếu ơ HN xem thông tin trên www.vnexperts.net phần việc làm nhé

swatch
21-07-2005, 10:32
chắc bị dở hơi quá người ta mới không nhậnđi làm

jacklieu
29-07-2005, 08:32
O` ! ong noi' ong co' CCNA ma` khong tim` viec moi' la. chac' cai' bang` do' ong mua qua' !!

StarGhost
30-07-2005, 21:51
O` ! ong noi' ong co' CCNA ma` khong tim` viec moi' la. chac' cai' bang` do' ong mua qua' !!

He he, nhầm rùi bạn ơi. CCNA đâu có bõ bèn gì, sao mà dễ kiếm việc cơ chứ.
Cứ hỏi những người thi CCNA thì biết, trình độ dao động dữ lắm.

BomNuclear
28-08-2005, 13:10
Vậy phải coi lại cách bạn học để lấy cái bằng đó đi bạn ơi! Tại vì bây giờ có rất nhiều nơi dạy lấy cái bằng đó theo nhiều kiểu lắm( ví dụ: vô luyện testking....)
Thật sự nếu bạn học vì kiến thức, không phải vì cái bằng mình đảm bảo với bạn sau khi hoàn tất khóa học CCNA, bạn sẽ tìm được khối việc ( lương cũng khá lắm 2-3 trăm gì đó).
Chúc bạn thành công!

batigol82
12-10-2005, 03:49
tôi cũng có bằng CCNA rồi nhưng còn đang đi học
tôi định kiếm việc làm part time nhưng hình như không có
chẵng biết là có xin được không nữa !

Oriole7610
12-10-2005, 05:22
CCNA mà người ta không nhận, chắc là tại mình chê lương thấp thôi

bibeovn
23-10-2005, 09:05
Theo mình CCNA cũng có nhiều kiểu. Có những người có CCNA học theo kiểu luyện thi thì cũng chán. Có CCNA mà chẳng hiểu gì cả thì xin việc thế nào được.
--------------------------------------
http://img457.imageshack.us/img457/2231/logovne120x503gu.jpg - Networking Academy.
CCNA, CCNP, CCSP, CCIE Written, SSCP, Security+, Linux+

Add: P.403A-347 Đội Cấn Ba Đình Hà Nội
Tel: (04).7623389-0989069456
email: info@vnexperts.net
website: www.vnexperts.net - www.vnexperts.com

Tiet5_h
27-10-2005, 05:46
mình cũng đã có CCNA,và đang là sinh viên.lúc đầu khi học CCNA mình cũng nghĩ là học xong sẽ kiếm được việc làm,nhưng sau khi hoàn thành CCNA thì mình thấy rằng nếu chỉ có CCNA thì chưa đủ khả năng để làm việc,vì nó mới chỉ là những kiến thức cơ bản,chưa thể chuyên nghiệp và đầy đủ về mạng.để có thể làm việc được thì cần phải nghiên cứu thêm về MCSE hay chuyên sâu về Cisco bằng cách học lên CCNP,CCSP...khi đó mới có thể làm tốt công việc được.mà tất nhiên là để được tuyển dụng thì cần phải làm được việc.

gothiclong
27-10-2005, 06:03
CCNA chỉ là cơ bản về mạng , bây giờ các công ty đòi hỏi khá cao . Nên nghiên cứu thêm về MCSE vì mạng VN toàn dùng hệ điều hành Windows .. có chăng thì thêm Unix.

lonelyghost
05-11-2005, 01:11
Trước khi có CCNA , thấy mình thật giỏi , nhìn đời = 1/2 con mắt
Sau khi có CCNA , thấy mình thật nhỏ bé , thấy nhiều người giỏi hơn mình quá ,phải gắng sức hơn nữa , hehe.

Haituan
05-11-2005, 17:07
Trước khi có CCNA , thấy mình thật giỏi , nhìn đời = 1/2 con mắt
Sau khi có CCNA , thấy mình thật nhỏ bé , thấy nhiều người giỏi hơn mình quá ,phải gắng sức hơn nữa , hehe.
the minh hoi moi nguoi nha. co chac chan la cu co chung chi CCNA la tim duco viec khong, thu hoi xem neu cu nhu the thi chac chan rang se co rat nhieu nguoi di hoc CNTT ma dich den la CCNA. Cac ban noi 200-300 a voi muc do cungla kha cao so voi thu nhap binh quan cua dau nguoi vietnam vay tinh ra co tat ca bao nhieu nguoi thi duoc chung chi CCNA deu kiem duoc viec lam a cac ban nghi lai di.

atxkm
04-01-2006, 19:05
Phải công nhận rằng chữ "chứng chỉ CCNA" bây giờ đã bị "lạm phát" và mất đi giá trị rất nhiều.

Chỉ khoảng 4 năm về trước một người học CCNA phải trả đến 1275USD (các bạn nhớ là tiền lúc đó không mất giá như bây giờ) để học 1 năm mới đi hết con đường CCNA. Học viên tốt nghiệp ra có vốn tiếng anh rất khá, kỹ năng đọc hiểu tài liệu tốt, có khả năng tiếp cận công nghệ và xử lý thông tin nhanh. Ngoài ra là một số các kỹ năng cá nhân khác tạo nên một chuyên viên IT thực thụ. Vậy thì bây giờ, chính thị trường và nhu cầu ảo lại làm cho một chứng chỉ lại trở thành vô giá trị. Hàng loạt các trung tâm ra đời mang tiếng là dạy Networking nhưng thực chất lại tập trung vào Price mà quên mất hoàn toàn một chữ căn bản "Quality of Service", chữ đầu tiên của mọi loại hình đào tạo. Vòng qua hết các trung tâm không lưu lại một hình ảnh gì đáng để nhớ ngoại trừ một cuộc chiến "hỗn loạn" về giá.

Tất nhiên, nói điều này cũng không thể bỏ qua thái độ của học viên khi chạy theo sự đòi hỏi của thị trường mà không nhận ra thực chất cái học là để trang bị kiến thức làm việc chứ không phải là bằng cấp. Chỉ nên xem bằng cấp là một điểm đánh dấu đẳng cấp của trình độ đã có chứ không hẳn là "đi với bụt mặc áo cà sa, đi với ma mặc áo giấy". Kết quả cuối cùng của cuộc đua, CCNA chẳng có giá trị gì bao nhiêu và nó dần trở nên thừa thải, không còn là thước đo đánh giá trình độ nữa.

Nói tới mình lại nghĩ đến người khác! Lắm lúc "lặn lội thân cò" tham gia các buổi giới thiệu chương trình của IDP. Đôi lúc lại dành chút thời gian chạy đến tận campus để nói chuyện thì mới thấy rõ là họ cũng đã đi trước ta về Cisco Networking khá lâu...nhưng đến lúc này, khi mình đang loạn, thì CCNA vẫn là một thước đo được "respect". Nếu bạn mở những cuốn sách học CCNA, CCNP ra có thấy những đồng tác giả, biên tập viên, kỹ thuật viên đều là CCNA đó thôi.

Với kiểu này, bà con cứ lo mà đi học CCIE ngay bây giờ đi thôi. Kẻo 2007 người ta lại tuyển kỹ thuật viên tin học cấp CCIE bây giờ :D.

Thôi viết lòng vòng cốt cũng chỉ cho vui, chúc bà con năm mới mạnh khỏe và thành đạt.

atxkm

Oriole7610
04-01-2006, 19:59
Cho em hỏi, nếu sinh viên đang học CNTT đại học chính quy, cộng với có thêm CCNA thì mức lương "vừa học vừa làm" "trung bình" là bao nhiêu ạ ?

atxkm
05-01-2006, 14:18
Cho em hỏi, nếu sinh viên đang học CNTT đại học chính quy, cộng với có thêm CCNA thì mức lương "vừa học vừa làm" "trung bình" là bao nhiêu ạ ?

Cũng tùy theo trình độ bạn, chủ yếu mức lương đươc đánh giá phần lớn trên hiệu quả công việc, bằng cấp cũng có ảnh hưởng nhưng khá ít (trừ CCIE). SV mới ra trường, đại học, có CCNA thì mức trung bình khoảng 2,1T với công ty tin học Tp HCM. Nếu bạn tốt nghiệp CCNA tốt thì cũng có nhiều khả năng được cty hỗ trợ học thêm CCNP, CCSP và có thể lên CCIE (hiện vẫn đang là hot job).

Chúc vui vẻ,

atxkm

flux_aeon
14-03-2006, 13:46
Mình thấy nội dung kiến thức mà khóa học CCNA cung cấp cũng khá nhiều, nếu bạn học kí thì nó đủ để đảm bảo cho bạn có khả năng xây dựng thiết kế triển khai các mạng nhỏ(i.e building).Còn để có chứng chỉ CCNA thì mình thấy cũng bình thường, sau khi mình học xong khóa học, xem lại các modul,còn Testking thì đọc qua chưa hết 1 lần.Mình thấy có chú chủ yếu chỉ luyện Testking cho nên có chứng chỉ CCNA cũng chẳng có gì là ghê gớm đâu

desperados13
20-05-2006, 21:59
Mình không rành lắm về một chuyện nên hỏi mọi người nha. Nếu sau khóa học đủ điều kiện sẽ đc cấp giấy chứng nhận hoàn tất khóa học với sau khi thi lấy bằng quốc tế có giá trị toàn cầu thì khác nhau những gì? Nếu chỉ có giấy chứng nhận hoàn tất khóa học thì có thể đủ điều kiện đi làm chưa ?

vpnnav
21-05-2006, 15:12
Mình không rành lắm về một chuyện nên hỏi mọi người nha. Nếu sau khóa học đủ điều kiện sẽ đc cấp giấy chứng nhận hoàn tất khóa học với sau khi thi lấy bằng quốc tế có giá trị toàn cầu thì khác nhau những gì? Nếu chỉ có giấy chứng nhận hoàn tất khóa học thì có thể đủ điều kiện đi làm chưa ?
có thể hiểu thế này việc đi làm được hay chưa còn phụ thuộc vào người học nữa.Bởi lẽ nếu đi làm mà họ giao cho design một mạng hoặc cấu hình định tuyến mà you khôn hiểu chỉ làm như một cái máy thì cũng không ổn .
Nhưng không có nghĩa là không đi làm được .Đi làm để tích lũy kinh nghiệm .HỌc và hành là 2 điều khác hẳn nhau mà đôi khi người ta còn phái tùy tình huống cụ thể mà cư xử
chúc you thành công!

Oriole7610
21-05-2006, 18:46

Giấy chứng nhận hoàn thành khóa học chỉ là công nhận bạn có học, vì một số khóa học cao hơn yêu cầu bạn phải học xong CCNA, đây ko phải điều kiện để đi làm. CÒn chứng chỉ là để công nhận bạn có đủ trình độ để làm việc :)

Như vậy có chính xác chưa nhỉ :D

vantrongttts_it
23-05-2006, 20:05
minh noi that cau hoi cua ban chang ra lam sao ca.hoi chang suy nghi gi vay.Minh xin loi nhe!

o0000o
14-06-2006, 03:09
minh noi that cau hoi cua ban chang ra lam sao ca.hoi chang suy nghi gi vay.Minh xin loi nhe!
Thời điểm bác ý hỏi câu đó thì CCNA chưa bị lam phát như bây giờ bác ạ, bác cũng nên chú ý đến thời điểm post bài trước khi phê phán chứ bác