PDA

View Full Version : Share cái DSL, vài thắc mắc... Xin được giúp đỡ!

frandom
02-11-2004, 21:29
Hồi ở VN, toàn cho người ta cài ADSL k0 à, chả biết cái nào với cái nào cả. Bây giờ ra nườc ngòai, ở KTX, reg 1 cái DSL, bọn nó chỉ cho cái Modem với tờ hợp đồng thôi à. Mình cũng mò cho ra, sau đó cũng chạy đi mua cái router, share cho mấy thằng láng giềng.

Mình set như vậy: (telephone line) --> (aDSL Modem) --> (Router) --> (my notebook and 2 other notebooks)
Xem ra chẳng có ai là Host cả fải k0? [Question 1] Làm sao có thể hạn chế cho đứa nào nhanh đứa nào chậm được? Có khi thằng bạn mình nó download fim *** cả ngày trời :D (j/k nó down cartoon series mới lâu chớ!!! :D), làm mình down mp3 còn có ~20KBps thôi à! ;)
[Question 2] Có cách nào share files giữa các máy với nhau k0? Set 1 cái LAN? Chỉ có thể share trong Folder tên là "share" thôi fải k0?
[Question 3] Cả 3 đều chạy XP Pro với NTFS, thằng bạn mình tạo 1 user "supper guest", limited user, cho mình cái password, vậy làm sao login máy của nó (thông wa network connection, chứ k0 fải ngồi truớc cái máy à nha :D )? Login rồi có quậy fá gì được k0? Mình k0 có ý quậy đâu! Chì vì mình cũng set 1 limited user cho nó luôn mà! Mới set bữa nay thôi, chưa thử gì ráo! Bây giờ lại k0 ở trong dorm. Máy đang tắt, cable chưa tháo khỏi máy, liệu có bị gì k0? Nếu thằng bạn nó là hacker? Họăc nó biết làm trò gì đó...
[Question 4] Vài đứa bạn khác (ở tòa nhà khác) nói cái DSL của chúng chậm như rùa, chậm còn đỡ, nhiều lúc tắt mạng luôn. bây giờ thì tắt hẳn rồi :D. Nguyên nhân k0 thể là do ISP, vì chúng mình xài cùng 1 loại dịch vụ, cùng công ty. Có thể là do dây cáp? Hay do modem, router, phoneline của tòa nhà đó?