PDA

View Full Version : Kết nối 2 máy tính XP và Win 98

MaYa
04-11-2002, 07:35
Tôi có 2 máy PC.
1 máy nối thẳng vao Internet qua modem ADSL (modem cua Alcatel - vừa là modem vừa la Hub) Máy đó dùng XP.
Máy kia dùng Windows 98.
Máy XP, tôi dùng Straight through cable nối vào ADSL modem, máy Win98 tôi dùng CrossNet Cable nối vảo cổng Hub trên Modem. Tôi đã thử tất cả các option trong XP mà không cách nào link 2 máy lại với nhau.
Ai biết, xin chỉ tôi cách nối 2 máy lại để 2 máy có thể vừa share Internet và vừa chơi game qua LAN được. Tôi nghĩ chắc cần config Proxy.

monkey
04-11-2002, 08:59
sao lại là cáp Cross, hình như phải nối bằng cáp straight hết ;)

duytoan
04-11-2002, 23:05
Monkey nói đúng đấy, dùng cáp straight để nối PC với HUB. Bạn thử tiếp các bước sau:
1. Thử kết nối Internet từ máy WinXP mà không có cắm cáp từ máy WIn98 vào!
2. Từ máy Win98, logon vào local domain trên máy WinXP.

yuna_admirer
04-11-2002, 23:07
Modem của bạn trong guide có nói là Inside-cross hay không ? nếu có thì dùng straighth

vikhoa
05-11-2002, 09:54
Đúng rồi, bạn phải dùng straight chứ không dùng cross được đâu. Mà sao lâu rồi không thấy MaYa lên Diễn đàn thế nhỉ ? :)

dangquangminh
07-11-2002, 21:48
Maya,

1. Dùng cáp STRAIGHT
2. Dùng static IP/DHCP cho máy Win98. Chỉ máy WinXP như là gateway
3. Cài thêm WIngate/Proxy trên máy XP

That will be ok.

Khônng cần phải login vào WINXP domain trong trường hợp này.

Dang Quang Minh

MaYa
10-11-2002, 14:21
Thx thx!
It works!
Vikhoa hỏi sao Maya ít lên, dạo này bận quá. Vừa bận chuyện công, vừa bận chuyện tư. (có đối tượng!!)

Xitrumsg
11-11-2002, 14:52
Hi.
Vì thấy U chỉ có 2 cái PC nên tui chỉ vầy thử xem nhé, U cứ xem cái modem ADSL kia như modem thường đi chỉ dùng để kết nối Internet, 2 PC đã có card mạng rồi thì nối với nhau bằng cáp cross, gán địa chỉ IP cùng lớp, trỏ default gateway về địa chỉ máy XP, sau đó share cái ngõ kết nối modem trên winXP vậy là OK thôi mà? Hì chỉ đúng thì làm sai thì thôi nhé...

MaYa
15-01-2003, 19:58
Van chua lam duoc :.( :.(
Toi van chua thanh thao viec config WinGATE. Xin hay chi cho toi chi tiet hon 1 ti. Toi cung kem theo cai so do Net cua toi.

nth14026
16-01-2003, 06:49
Vào đây thử xem:
http://www.netcenter-vn.net/hotrokt/list.cfm?QuestionID=389

thitluoc
17-01-2003, 01:52
Hehe, theo tui được biết con modem của bạn mà dùng kèm wingate là bạn vứt.... một nửa con modem ADSL đi rùi, hehe, các modem ADSL thường bao gồm theo phần mềm routing rùi , vấn đề là chưa được config đúng đắn thôi, có nghĩa là modem ADSL sẽ hoạt động như một gateway (router) của mạng. Phần mềm này chắc chắn là nhanh hơn wingate rùi (vì nó đơn giản mà lại thực thì trực tiếp trong NRAM của modem ADSL) còn ổn định thì khỏi phải nó (đã chạy là chạy đến khi chết già mà thôi, chứ wingate thì chết lên chết xuống, nay sống thì mai vẫn có thể.. chết). Huhu, tội gì nhỉ : vừa nhanh, vừa ổn định lại không mất một máy nào để làm proxy server, tại sao ta lại không dùng nhỉ ?
1. Bạn có thể config phần mềm trong modem ADSL qua cổng telnet.
2. Như mọi khi " đọc kĩ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng"
3. Gửi cho tui chính xác model của con ADSL đấy (nếu có tài liệu kèm theo thì tốt quá), may ra tui có thể giúp bạn được gì chăng.
4. Chặc, đừng config wingate nữa, hội alcatel nó biết nó buồn lắm, hehe

thitluoc
22-01-2003, 15:47
hehe, jenna ơi, lần này thì hố quá rùi nhé, trong ASDL modem đã có sẵn một phần routing như kiểu proxy rùi (like router), không dùng lại xui người ta bỏ wingate, proxy đi dùng >....ICS, hehe, "đọc kĩ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng"...http://smilies.sofrayt.com/%5E/b/smokin.gif

ktvnguyenchien
14-04-2003, 17:29
Tóm lại là tất cả các bạn đều chưa trả lời đúng yêu cầu chính.
Bạn hãy config 2 Comp IP cùng lớp với nhau.
Ví dụ: Comp dùng XP:
IP Add : 200.100.0.1
Net Mask: 255.255.255.0
IP Add : 200.100.0.2
Net Mask: 255.255.255.0

Khi đó đảm bảo là hai máy sẽ nhind thấy nhau. Để kiểm tra có thể dùng Ping IP để kiểm tra. Nếu thông rồi mà không thấy trong Network thì config lại mục Files and Printers sharing for Microsoft Network
Còn nếu kẹp sai dây (cab) thì chỉ làm chậm tốc độ mạng, hoặc lỗi khi chuyển data, chứ vẫn nhìn thấy nhau.

tillerorder
15-04-2003, 03:58
Em dung 1 may cai XP, muon noi voi 1 may tinh khac chay 98 qua cong RJ45. Em dung day Cross-over, ko dung HUB. Da chay "Set up a home or small Office Network" nhung hai may ko the chia se file cho nhau duoc, ko the "nhin thay" nhau. Cac dai ca giup em voi!

tillerorder
15-04-2003, 04:15
Em dung 1 may cai XP, muon noi voi 1 may tinh khac chay 98 qua cong RJ45. Em dung day Cross-over, ko dung HUB. Da chay "Set up a home or small Office Network" nhung hai may ko the chia se file cho nhau duoc, ko the "nhin thay" nhau. Cac dai ca giup em voi!

hca
15-04-2003, 10:14
Cái này thì đầu tiên bác chạy "Set up ..." bên Xp , thiết lập chính xác các thông số như Domain , workgroup ,... .Sau khi set up xong , xp sẽ tạo 1 đĩa mềm setup . Bác qua 98 , thiết lập domain với workgroup giống như xp rồi chạy cái đĩa setup đó là ok thôi .

ktvnguyenchien
15-04-2003, 10:26
+ không cần xài domain, chỉ cần work là đủ.
+ Config như bài viết ở của mình đã đưa lên..