PDA

View Full Version : Nghe ky thuat vien may tinh

thangpc_bk
31-10-2004, 21:58
Lam ky thuat vien may tinh cung hay phet, nhung su hieu biet con nong can, lieu co cach nao nhanh nhat de hoc duoc tat ca nhung dieu ve may vi tinh ko?

lastchance
31-10-2004, 22:26
Vẫn theo cách cũ "Tự học là chính" và "Học đi đôi với hành". Tức là đọc sách tới phần nào thì moi trong con PC của mình ra phần đó. Đến khi không còn gì để moi thì tự gắn trở lại. Nhưng cách này cần phải chịu khó và chịu..chơi, nếu bạn thật sự chưa biết gì thì chỉ cần hi sinh con CPU, vài thanh RAM hay chục cọng cáp là có kinh nghiệm ngay thôi mà.. lol . Đùa tí chứ mình nghĩ học KTV thì thực hành là rất quan trọng, nên nếu có cơ hội thực tập để gặt hái kinh nghiệm thì wá tốt, còn không có thì bạn phải tự kiếm thôi. (Cả mình hiện giờ cũng dốt đặc về phần cứng nè, nhưng mình thích phần mềm hơn nên cũng "thong thả")
Thân!

daem0n
01-11-2004, 00:47
Lam ky thuat vien may tinh cung hay phet, nhung su hieu biet con nong can, lieu co cach nao nhanh nhat de hoc duoc tat ca nhung dieu ve may vi tinh ko?

Đăng kí 1 khóa ở nơi nào đó về tin học căn bản trước, sau đó học tiếp phần cứng máy tính, sẽ OK.

amacon_c
11-11-2004, 09:01
Nghịch thật nhiều, phá thật nhiều.......
Nhưng phá phải biết cách đó nha, không thì trở thành..............phá hại.

antighost2891
11-11-2004, 09:07
Làm nghề này rất mau giàu đó, vì mỗi lần tháo máy ra ... ráp lại bao giờ mình cũng có dư 1 vài món đồ nào đó, có khi là vài ba con vít, có khi thanh Ram, có khi cài quạt, thậm chí có khi dư ra con CPU ... lol

Chuby
08-12-2004, 19:03
Tui phải công nhận điều này khi học làm KTV ---> Là gắn bó với linh kiện, máy hàn, (máy khò - nhiều người nói vậy) và nhất là đồng hồ. Thực sự thì chúng ta phải thực hành là nhiều thường thì bây giờ tui vẫy chỉ là người lắp ráp chứ chưa có khả năng sửa chữa
Nghề này ko chết đói ngưng không giàu như lập trình hay đồ họa đâu. Bạn phải đi từ căn bản mà không có con đường nào ngắn hơn đâu (Mặc dù tui cũng như bạn muốn tự mình có thể xử lý mọi tình huống). Hãy kiên nhẫn trên con đường mình chọn và có một ngày nào đó bạn sẽ thành công

black_nguyen
15-12-2004, 21:15
mình cũng muốn làm nghề KTV nhưng không biết bắt đầu từ đâu?!!

gloryman0210
16-12-2004, 19:51
mình tích lũy được 1 số kha khá kiến thức(có thể nói là khá cứng),nhưng lại không có bằng cấp chi cả,hiện tại đang rất cần việc làm để trang trải phần nào học phí.gia đình không khá giả lắm,lại gặp khó khăn nên mới phải quyết định như vậy.không biết phải tìm việc ở đâu?nơi nào cũng cần bằng ktv tin học(hình như họ chỉ cần bằng cấp mà không cần khả năng thì phải!còn xin là quản lý internet thì đòi phải có kinh nghiệm,mà mình mới có 18t làm gì có kinh nghiệm?!kiểu này chắc còn lâu lắm mới có việc làm...

quang_ngoc2006
16-12-2004, 20:20
hìhì , tui cũng là dân KTV ra trườgn nà , học 2 năm trời , trong trường làm đếch gì có dạy tới vụ sửa chữa máy móc , toàn là lý thuyết + 1 mớ ngôn ngữ lập trình căn bản . Đa phần là tự mày mò và phá vài cái máy , nhưng vẫn chưa đủ khả năgn sửa chữa , đang định học tiếp 1 khóa điện tử , vì phần cứng toàn kiến thức điện tử kô hà . Hiện giờ vẫn đang làm phòng net và hcọ thêm . Đi xin việc ở mấy công ty tin học thì toàn đòi bằng cấp xịn ( mình tốt nghiệp loại trung bình :( , do thi toàn mấy môn lập trình , pó tay ) , họ đâu có chịu thử tay nghề mình rồi nhận việc đâu :( . Bùn thì mồ .

viettech
17-12-2004, 13:35
Trời sao tui cũng là kĩ thuật viên nè ,mới tốt nghiệp ,minh thì chỉ mới biết cài d8ặt ,khắc phục lỗi sự cố,biết nối mạng Lan chứ Wan thì thua,net thi cũng sơ sơ ,chứ ba cái vụ main hỏng cái gi cháy hay bị hư mạch là tui bó tay.Đúng là đào tạo không sát với thực tế ,bỏ mất 2 năm học lấy cái bằng trung cấp kĩ thuật viên...Biết làm sao đây<đời còn lận đận)

gloryman0210
17-12-2004, 16:36
hìhì , tui cũng là dân KTV ra trườgn nà , học 2 năm trời , trong trường làm đếch gì có dạy tới vụ sửa chữa máy móc , toàn là lý thuyết + 1 mớ ngôn ngữ lập trình căn bản . Đa phần là tự mày mò và phá vài cái máy , nhưng vẫn chưa đủ khả năgn sửa chữa , đang định học tiếp 1 khóa điện tử , vì phần cứng toàn kiến thức điện tử kô hà . Hiện giờ vẫn đang làm phòng net và hcọ thêm . Đi xin việc ở mấy công ty tin học thì toàn đòi bằng cấp xịn ( mình tốt nghiệp loại trung bình :( , do thi toàn mấy môn lập trình , pó tay ) , họ đâu có chịu thử tay nghề mình rồi nhận việc đâu :( . Bùn thì mồ .
quangngoc tìm việc phòng net hay thế,mình cũng tìm vài chỗ mà toàn cho bị de không hà!mấy cha biểu nhìn baby quá không cho làm(18 rùi chứ ít gì!).chỗ ok thì biểu là không có kinh nghiệm nên cũng không cho làm(18t kinh nghiệm quái giề??).nên mãi tới giờ vẫn thất nghiệp nè!!chỗ bạn làm được không?cho mình xin chút cháo!