PDA

View Full Version : cho mình hỏi 1 chút về dot net ???

quannicolas
31-10-2004, 08:07
khi mình tạo project mới trong .net thì nó tự dộng tạo ra 1 đống File
vậy bác nào có thể giải thích cho mình các File đó là gì ko?
mình nghe nói học .net phải học nguyên lý trước rồi mới học code sau
trường của mình mới dạy được 1 tháng là nhảy vô code rồi
mong các bác chỉ giáo !!!

KEM_WALL
31-10-2004, 08:23
khi mình tạo project mới trong .net thì nó tự dộng tạo ra 1 đống File vậy bác nào có thể giải thích cho mình các File đó là gì ko?

nếu bạn tạo 1 winform app bình thường thì nó sẽ có 6 file (thiếu thì bổ sung dùm nghen :D)
2 file solution (quên extension gòi :D), 1 show, 1 hidden. cái này để quản lý tập hợp các project
1 file project. cái này quản lý tập hợp file trong project
1 file assemblyinfo.cs - cái này là thông tin về assembly, đối với newbies thì cứ hiểu nôm na assembly là cái exe, dlls của bạn
1 file .cs <--- form. cái giao diện chương trình
1 file resource của form. lưu giữ thông số của form, như text, property ...

mình nghe nói học .net phải học nguyên lý trước rồi mới học code sau
trường của mình mới dạy được 1 tháng là nhảy vô code rồi
mong các bác chỉ giáo !!!

học nguyên lý làm gì. walls học .net thì đầu tiên học bằng sample code trước. viết mấy chương trình "bé tí teo" như hello world .... <--- không cần hiểu gì hết
sau khi viết được kha khá, tức là biết khai báo biến, biết cộng trừ nhân chia ... thì mới bắt đầu nghiên cứu hàm là gì, class là gì, oop là gì ..

P.S: trường bạn dạy code sau 1 tháng là hơi trể gòi đó, nhàm dzô là code liền, sau đó mới phân tích code đó. thử thay đổi 1 số chỗ, xem chương trình thay đổi như thế nào <--- từ đó mới hiểu sâu

tranvu
04-11-2004, 10:30
Bạn nói rõ cái assembly là gì và công dụng của nó đi,Tui ko hiểu

quannicolas
05-11-2004, 19:22
mình đang học asp.net bạn ơi !!!
thầy của mình nói muốn học asp.net phải biết trước c# hoặc vb.net
nhưng tụi mình chưa ai biết hết, tụi tui còn đang học c++ for dos nữa mà làm sao biết c# được
nên lúc học thực hành chả có đứa nào biết gì hết !!!
tui chỉ hỏi các bác là cách học asp.net thế nào thôi ? có cần học asp ko?
mong các anh tài chỉ giáo !!!

zhiivn
07-11-2004, 10:06
Assembly la noi chua cac thong thong ve cai project hay chuong trinh ban dang lam.
to quannicolas:
Ban da biet lap trinh huong doi tuong chua? Neu biet roi thi hoc C# cung de thoi!
Con neu chua thi ban nen bat dau hoc lap trinh huong doi tuong nhung xai thang C# de hoc thi nhanh hon.

Hoc xong C# thi ASP.NET cung chi la chuyen nho!
Nhung nhung cai co chi la can ban thoi con de di sau dzo nua thi mat thoi gian rat dai

tranvu
07-11-2004, 18:11
làm ơn gõ tv đi ko đọc được

quannicolas
07-11-2004, 21:14
bác nào biết ebook asp.net hay ? chỉ cho mình với
mình đang đọc ebook của thầy mình giới thiệu nhưng nó dành cho những ai đã biết asp rồi, mình muốn tìm ebook cho beginer kìa
cám ơn các bác trước !!!

KEM_WALL
08-11-2004, 11:35
Assembly la noi chua cac thong thong ve cai project hay chuong trinh ban dang lam.
assembly là cái dll và exe của bạn. vd chương trình bạn biên dịch ra gồm 1 file abc.exe và 1 abc.dll thì cả 2 là những assemblies của bạn. file assemblyInfo.cs chứa thông tin về assembly vd version mấy, trade mark gì ...

to quannicolas: bạn nên xem code sample của asp.net nhiều vào. thật ra asp.net không khó nếu bạn chỉ làm đơn giản (khó hơn html 1 tí thôi). ebooks thì vào box ebook mà down.

xacuop
08-11-2004, 12:37
bác nào biết ebook asp.net hay ? chỉ cho mình với
mình đang đọc ebook của thầy mình giới thiệu nhưng nó dành cho những ai đã biết asp rồi, mình muốn tìm ebook cho beginer kìa
cám ơn các bác trước !!!

ASP.NET khác đến 90% so với ASP. Nên bạn ko cần biết ASP cũng có thể học được. Bạn nên tìm hiểu cấu trúc C# (cũng tương tự C++) thì ASP.NET là bình thường.

Bạn có thể vào site sau để tham khảo: www.aspvn.net