PDA

View Full Version : Quản lý server là làm những gì?

chaunghi
22-03-2011, 16:58
mình có bằng trung cấp tin học, có người quen bảo sẽ giới thiệu cho vào làm quản lý server trong một công ty sản xuất giày, vấn đề là mình chưa từng có kinh nghiệm trong việc này nên cũng không tự tin lắm. mọi người tư vấn cho mình xem làm quản lý server chính xác là làm gì, có phải là quản trị mạng không và trình độ trung cấp như mình có đủ khả năng làm không? cảm ơn.

Tom.ex
22-03-2011, 23:49
Là quản trị mạng đó bạn . Quản lý , kết nối , theo dõi cho mạng máy tính trong cơ quan đó .

Nếu bạn tự tin vào khả năng của bạn thì bạn nên làm , còn tính theo bằng cấp thì trình độ trung cấp khá khó xin việc , thông thường bạn phải học thêm chứng chỉ CCNA , MCSA...

lovestormknx
23-03-2011, 08:41
Quản lý server không đồng nghĩa với việc quản lý mạng! Server cũng có nhiều loại: web server, game server, linux, windows... Người quản trị server phải am hiểu mạng, lập trình..., biết server có bị tấn công ko, phòng thủ ra sao, server chạy có ổn định không...

OnlyWish
24-03-2011, 10:06
nếu như vậy thì mình nghĩ bạn đừng nên nhận lời.
để quản lí dc 1 hạ tầng mạng k fai~ là chuyện đơn giản!

vecelo
24-03-2011, 12:17
cứ vào làm đi bạn, nếu bạn đang cần việc làm. Trình độ trung cấp tin học của bạn là ok rồi, công ty giày thì ko cao siêu như mạng ngân hàng đâu.

Ko chừng vào đó bạn được làm culier luôn ấy chứ, lúc ấy lại lên đây than là làm quản lí server mà bị sai bảo làm nhiều việc linh tinh :D

lang_tu_say
24-03-2011, 12:22
Tìm tài liệu đọc 1 tuần là biết cơ bản rùi từ từ tính tiếp hehe

phuong7410
24-03-2011, 13:35
Lời khuyên là: bạn cứ nhận lời vào thử việc, đây là cơ hội để trau dồi thêm cho bạn, có gì, lên đây hỏi, mọi người giúp cho.
Nhớ là cẩn thận, kẻo thiệt hại, phải đền gì là mệt.

TH1: cty chưa có ai là IT, và chưa có ai đảm nhiệm qlý server trước đây
=> quá đã nhưng ... coi chừng
Tha hồ mà coi, hỏi các yêu cầu của cty, (gật đầu xin vào làm dù chỉ biết sơ sơ)
Nhớ là tìm hiểu kĩ rồi mới làm.
Chiêu cuối: nhắm không nổi, lên hỏi mà cũng ko ai giúp thì cũng "từ từ để em xem, máy móc nó thỉnh thoảng thế ...". Bí lắm, thì mới xin nghỉ - làm k nổi ^_^.

TH2: có người đảm nhiệm trước và vẫn còn đang làm
=>vẫn ... quá hay.
"Em mới vào, chưa quen máy móc ở đây, có gì anh (chị) giúp thêm cho em..."
Nói vậy thôi chứ cứ làm bộ để người ta chỉ, rồi học, đó là cơ hội học thực tế quý đó. ^_^.

Dĩ nhiên, dù trg hợp nào, khoảng 1 tháng đầu, về nhà lo mà coi thêm sách, đọc thêm tài liệu, tìm hiểu các diễn đàn.
Khoảng thời gian đó là qtrọng. Bạn có thể chưa biết kiến thức và cviệc. Nhưng bạn nỗ lực cỡ nào để ở lại. Điều đó mới là vđề để bạn có theo đc bất kì cviệc gì.