PDA

View Full Version : Trong VB.NET có kiểu tập hợp (SET) không ?

MaiMaiLaKeKho
30-10-2004, 15:46
Trong VB.Net có thể dùng kiểu dữ liệu kiểu tập hợp (set) không ? Nếu có thì khai báo như thế nào ? Các hàm và thủ tục đối với kiểu set ?
Ví dụ : tui cần xét xem biến A (kiểu character) là số trong tập {0..9} hay là chữ cái trong tập {“A”..”Z”} . thì làm như thế nào ?
Nhờ các bác chỉ dạy thêm ạ !

CNIIT
30-10-2004, 21:48
Trong VB.NET vẫn có nhưng kiểu tập hợp, chẳng hạn như ARRAY, COLLECTION..., nhưng bạn muốn xét theo kiểu nào, truyền param tĩnh trên form hay xét dữ liệu từ database đưa lên, ứng với mỗi trường hợp sẽ có từng kiểu set khác nhau, bạn hiểu ý mình không?
Đối với VB.NET có hàm ISNUMERIC() để xét xem đó là kiểu numeric hay kiểu character ,nếu bạn muốn có thể thử dùng hàm này.

jiSh@n
31-10-2004, 02:46
Theo tôi biết thì hình như chỉ có Pascal là mới có khái niệm tập hợp SET như bạn mô tả. Nếu bạn muốn biểu diễn kiểu này thì nên dùng một tập bit.

MaiMaiLaKeKho
31-10-2004, 07:37
Ví dụ :mình có tập các phần tử T=["+","-","*","/"] , có biến ch="*". mình muốn xét xem CH có phải là phần tử thuộc T không. Trong Pascal ta có thể dũng đoạn mã sau:
If CH in T then
{Ch thuoc T}
else
{CH không thuộc T}
Vậy , cho tui hỏi trong VB.NET có từ khoá nào có chức năng giống với từ khoá IN trong Pascal không ? Và dùng kiểu dữ liệu nào để biểu diễn tập T cho hợp lý.

KEM_WALL
31-10-2004, 08:14
nếu bạn chỉ muốn làm như vậy thì đơn giản nhất là dùng string

string a = "+-*/";
if (a.IndexOf(CH) > 0)
// code
else
//code

MaiMaiLaKeKho
31-10-2004, 17:35
Cảm ơn KEM_WALL nhiều nhé !
Cách làm đó cũng hữu dụng rồi.