PDA

View Full Version : PostgreSQL - ai biết chỉ giùm? :)

Yuh-Tuv
30-10-2004, 08:32
Chào các bác trong diễn đàn, em hiện tại đang gặp một số vấn đề khi sử dụng PostgreSQL trên Linux. Không biết có bác nào đã, đang hay sẽ tìm hiểu về cái này không? Em đang đi một mình và... "cô đơn" ( ;) ) lắm, cho nên cũng muốn hỏi diễn đàn, vì em có xem qua (~ xem hết) các bài về CSDL, nhưng không thấy bài nào có liên quan đến PostgreSQL...
Em đang gặp một lỗi khi sử dụng user mặc định là postgres và db mặc định là template1.
Khi kết nối default thì không gặp vấn đề gì, thao tác bình thường:
su - postgres
pgsql template1
Nhưng khi em không muốn sử dụng giá trị default cho host...
su - postgres
pgsql -h localhost template1
thì bị thông báo lỗi:
could not connect to server: Connection refused
Is the server running on host localhost and accepting TCP/IP connections on port 5432
Mặc dù em đã theo các chỉ dẫn: đặt giá trị true cho trường tcpip_socket của tập tin postgresql.conf nhưng vẫn không được!!!
Em đang sd Fedora Core 1.

hat00
31-10-2004, 18:45
Tôi đang dùng thử Postgres 8 beta tren windows cũng có lúc gặp trường hợp này nhưng sau đó cài lại service (không phải cài lại CSDL) thì không gặp nữa. Bạn thử thay localhost bằng tên máy của mình xem sao, trong postgresql.conf có trường #listen_addresses = 'localhost' bạn thử cho thành '*'.
Bạn có biết nhiều về cấu hình postgres không vậy ? Tôi đang muốn chuyển sang postgres vì đây là 1 cơ sở dữ liệu miễn phí và tốc độ chấp nhận được.
Chúc thành công.

Yuh-Tuv
02-11-2004, 16:24
Em đang tìm hiểu postgresql vì nó là một module trong luận văn tốt nghiệp của em. Vì em chưa tiếp xúc với một đề tài cụ thể nào hết, nên cũng không biết thế nào. Nhưng theo em, postgresql cũng không đến nỗi quá phức tạp. Khó khăn duy nhất là hiện nay số người biết đến Postgresql đã quá ít rồi, huống gì người am hiểu về nó.

awk
29-11-2004, 21:01
Chao cac ban PgSQL than men,

toi su dung pg da lau roi va moi khi co van de gi thi lai vao trong mailing list coi. Neu cac ban khong muon "co don" nua thi subscribe vao mailing list cua postgres... Ban se thay rang postgres cung rat duoc yeu chuong chu khong phai la unknown nhu cac ban ngi dau...

than

Chào các bác trong diễn đàn, em hiện tại đang gặp một số vấn đề khi sử dụng PostgreSQL trên Linux. Không biết có bác nào đã, đang hay sẽ tìm hiểu về cái này không? Em đang đi một mình và... "cô đơn" ( ;) ) lắm, cho nên cũng muốn hỏi diễn đàn, vì em có xem qua (~ xem hết) các bài về CSDL, nhưng không thấy bài nào có liên quan đến PostgreSQL...
Em đang gặp một lỗi khi sử dụng user mặc định là postgres và db mặc định là template1.
Khi kết nối default thì không gặp vấn đề gì, thao tác bình thường:
su - postgres
pgsql template1
Nhưng khi em không muốn sử dụng giá trị default cho host...
su - postgres
pgsql -h localhost template1
thì bị thông báo lỗi:
could not connect to server: Connection refused
Is the server running on host localhost and accepting TCP/IP connections on port 5432
Mặc dù em đã theo các chỉ dẫn: đặt giá trị true cho trường tcpip_socket của tập tin postgresql.conf nhưng vẫn không được!!!
Em đang sd Fedora Core 1.

Minh thuong lam nhu the nay:

start the server:
pg_ctl start

connecting to database with psql:
psql -h localhost dbname

connecting to database with GUI-Client:
echo "search for pgAdmin III"

stop the server:
pg_ctl stop

hy vong giup duoc ban

Forever Young
07-12-2004, 16:34
mình mới học postgresql, trong Linux hình như nó không cho mình chạy từ root có đúng ko