PDA

View Full Version : Xin ý kiến của các bậc tiền bối về thi ĐH ( ngành CN )

playboy2703
21-03-2011, 20:34
Tháng 7 tới thi đh học rồi, em đang phân vân giữa khoa Toán-Tin ứng dụng của ĐH KHTN và khoa Khoa Học máy tính của ĐH Công Nghệ!!Em thực sự đam mê môn toán, và học toán cũng tốt (các thầy giáo dạy từ bé đều khen học rất khớ, đc cái thông minh), em đã định thi khoa toán ĐH KHTN, nhưng thầy cô, bố mẹ khuyên em với tính cách phóng khoáng,và "có một cái gì đấy rất a-ma-tơ" ( trích dẫn lời nhận xét của số đông :D)của em thì nên học ngành CN. Em cũng rất thích học CN,và nghĩ sau khi tốt nghiệp thì sẽ có nhiều hướng đi, hướng phát triển hơn là học chuyên ngành toán. Nhưng em không biết chọn trường nào trong số 2 sự lựa chọn trên, không biết học bên nào sẽ tốt cho mình về sau hơn? Học CN máy tính sau này ra sẽ làm gì? học toán tin ứng dụng sau này ra sẽ làm gì? Anh chị nào giúp em với. Cứ comment thoải mái ạ. Em sẽ học hỏi và tiếp thu !!!!!

zmt264
21-03-2011, 21:53
Tháng 7 tới thi đh học rồi, em đang phân vân giữa khoa Toán-Tin ứng dụng của ĐH KHTN và khoa Khoa Học máy tính của ĐH Công Nghệ!!Em thực sự đam mê môn toán, và học toán cũng tốt (các thầy giáo dạy từ bé đều khen học rất khớ, đc cái thông minh), em đã định thi khoa toán ĐH KHTN, nhưng thầy cô, bố mẹ khuyên em với tính cách phóng khoáng,và "có một cái gì đấy rất a-ma-tơ" ( trích dẫn lời nhận xét của số đông :D)của em thì nên học ngành CN. Em cũng rất thích học CN,và nghĩ sau khi tốt nghiệp thì sẽ có nhiều hướng đi, hướng phát triển hơn là học chuyên ngành toán. Nhưng em không biết chọn trường nào trong số 2 sự lựa chọn trên, không biết học bên nào sẽ tốt cho mình về sau hơn? Học CN máy tính sau này ra sẽ làm gì? học toán tin ứng dụng sau này ra sẽ làm gì? Anh chị nào giúp em với. Cứ comment thoải mái ạ. Em sẽ học hỏi và tiếp thu !!!!!

Mình học Cầu Đường, trường Giao Thông, giờ lại làm ngành CNTT đấy :), đừng nghĩ nhiều về chuyên ngành lắm ;),

http://www.youtube.com/watch?v=amnGHHU_F10&feature=channel_video_title

cutegirl9x
21-03-2011, 22:19
tùy theo ý muốn vào suy nghĩ của bạn mà chọn để sau này khỏi hối hận :)

playboy2703
22-03-2011, 12:28
Mình học Cầu Đường, trường Giao Thông, giờ lại làm ngành CNTT đấy :), đừng nghĩ nhiều về chuyên ngành lắm ;),

http://www.youtube.com/watch?v=amnGHHU_F10&feature=channel_video_title

Cảm ơn bạn vì đã đóng góp ý kiến. Nhưng tớ nghĩ nếu như không áp dụng đc những kiến thức mình đc học vào chuyên ngành sau này thì quả thực là đáng tiếc! chẳng nhẽ học 4,5 năm đại học về 1 chuyên ngành này rồi sau ra làm việc lại theo chuyên ngành khác à? :-?

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

tùy theo ý muốn vào suy nghĩ của bạn mà chọn để sau này khỏi hối hận :)

Đương nhiên là phải thích thì mới học và làm việc hiệu quả đc r. Và cũng chính vì k muốn hối hận nên tớ mới lập 2pic để hỏi ý kiến mà! :)

langkhachit
22-03-2011, 12:45
Toán - Tin ứng dụng không khác gì Khoa học máy tính hết :P. Theo mình nên chọn KHMT ở Đại học CNTT hơn. Vì ở đây là xóm công nghệ thông tin mà. Ngành khoa học máy tính thì học hết từ kỹ thuật máy tính - kỹ thuật phần mềm nhưng ở mức độ nền tảng và lý thuyết. Có thể hiểu nó như dự báo trước kết quả rằng phương pháp nào là tối ưu nhất. Điều này thì rất quan trọng trong các lĩnh vực như phần mềm, mạng máy tính.

Mình khuyên bạn nên chọn ngành vừa học lại vừa làm như kỹ thuật phần mềm, hay kỹ thuật máy tính để sau này dễ kiếm việc hơn.

thaihoa311
23-03-2011, 11:17
Khoa CNTT - ĐH KHTN là một lựa chọn không tồi, nghe bạn nói như vậy chắc bạn cũng có khả năng vào ĐH.Nếu ko đủ sức, bạn có thể vào CĐ giống mình đây !

isecret
23-03-2011, 14:09
bạn thích IT thì thi vào IT mà học, ra trường dễ xin việc. Làm dân IT hay lắm

Emerald214
23-03-2011, 18:42
Bạn thích gì thì thi nấy, nhiều khi chỉ cần hơi thích thôi cũng được. Quá trình học sẽ giúp bạn biết bạn thích gì. Hồi xưa mình cũng ko biết mình thích gì, chỉ biết là thích chơi game thì đký IT. Cuối cùng mình cảm thấy thích ngành này. ^^

Nếu là người ko dám liều thì bạn chọn vừa sức thôi, bạn mình có mấy đứa chọn Bách khoa, KHTN này nọ cuối cùng rớt hết, phải đi xin vào mấy trường ko hay lắm.

Theo mình bạn nên chọn IT, mình nghĩ IT là tổng hợp của tất cả các ngành.

thecarpenter
23-03-2011, 20:58
IT bổ trợ cho tất cả các ngành !

- Nếu cần làm hệ thống ngân hàng bạn cần tư vấn của domain expert mảng ngân hàng
- Nếu cần làm hệ thống kế toán bạn cần tư vấn của domain expert mảng kế toán
...

playboy2703
23-03-2011, 23:01
Thanks các bạn đã cho tớ lời khuyên nhé! Tớ đã suy nghĩ rất nhiều. Và cuối cùng cũng quyết định nộp hồ sơ thi vào khoa TOÁN của ĐHKHTN rồi. Dù sao thì tớ cũng k thể bỏ đc niềm đam mê của tớ trong suốt những năm học trung học đc :D!!! Bố mẹ cũng hiểu và đồng ý rồi. Việc bh lá cố gắng thi đậu điểm thật cao thôi (vào lớp cl cao học thích lắm). THanks mọi người nhé!!!!

manhapt
24-03-2011, 15:49
:D . Vào lớp CLC học thích lắm. :D
Tớ có thời cũng rất thích với khoa học cơ bản.
Cái này là phải hợp người đấy. Không chịu đựng được khô khan, thiếu thực tế, chậm chạp, cơ chế nhà nước là die đấy.
Có đam mê + chấp nhận + tự sướng với mỗi bài toán giải được thì tuyệt vời.

Chúc bạn là một nhà toán học tương lai.