PDA

View Full Version : [Q] tôi setup win98 sao không đươc ?

hamhoc
03-11-2002, 18:01
tôi sư dụng win98 , khi sử dụng đã lam win bị lổi không thể khởi động đươc nên tôi dùng CD win 98 để setup lại win nhưng khi setup rồi vẩn không khởi động được , vậy tôi co can phải format lai o cứng không ?
:eek:

xitrum82
03-11-2002, 18:30
Việc cài "đè" lên không thể khắc phục được hết các lỗi, dù có khắc phục được thì các lỗi này cũng xuất hiện trở lại rất nhanh. Bởi vậy theo minh bạn nên format ổ C đi và cài lại (cũng không nhất thiết phải format, nếu tất cả dữ liệu bạn để trên 1 ổ thì bạn chỉ cần xoá thư mục window, program, các file hệ thống đi là được, nhưng nhớ phải có đĩa khởi động đấy nhé)

kittylove
03-11-2002, 19:50
phải đó, format C cho chắc ăn.

gaconhlk
12-11-2002, 18:29
Mình có một cách này không biết có hay không. Nếu có gì thì góp ý cho mình nhé.
Đầu tiên bạn khởi động ra dos đã sau đó khi màn hình hiện lên C:\ thì bạn gõ lệnh vào u\s rồi sau đó bạn format khi đó bạn sẽ format nhanh hơn và bảo đảm là nếu có virut thì nó sẽ diệt luôn
Khi format hoàn tất bạn sử dụng đĩa khởi động để vào lại dos và cài lại win. Chúc bạn thành công

quycoctu
14-11-2002, 08:50
\u: undelete : không cho phục hồi lại các dữ liệu đã xóa
\s: system : tạo cho ổ đĩa c: thành hổ hệ thống có thể khởi động được.
Thường thì bạn format ổ cứng lại là tốt nhất, để cài đặt.
Có một số trường hợp khác, ví dụ nhiễm một số virus thì có thể bạn phải fdisk lại. Chứ format không thì virus chưa "chết" đâu.
Chúc thành công

sex_men
14-11-2002, 09:46
thêm \q nữa để khỏi đợi lâu .........

mutinhoc
14-11-2002, 17:41
Theo mình nghĩ ý kiến của quycoctu la hợp lý nhất, khi cài win mà win đó bị lỗi thì bạn có cài sao đi nữa thì nó cũng đè lên file củ thôi.
Chúc bạn thành công