PDA

View Full Version : xin giải đáp!

coquynho
18-03-2011, 17:27
Xin chào mọi người, hiện nay em đang là học sinh cấp 3, em dự định thi vào trường cntt, em cũng muốn học ngành kĩ thuật phần mền. Đầu tiên cho em hỏi, ngành kĩ thuật phần mền và công nghệ phần mền có khác nhau không? nếu khác thì khác như thế nào? Thứ hai học ngành đó thì học những gì? Và điều cuối cùng là có nhiều sv nữ học ngành này ko? hihi

kientre
18-03-2011, 17:38
Hình như nữ không được hợp cho lắm.

sonC0609k
18-03-2011, 18:51
kỹ thuật hay kỹ nghệ phần mềm. Nếu là kỹ nghệ thì ko khác gì nhau hết. Tất cả đều có tên tiếng anh là software engineering. Đại để là học các bước để làm ra được một phần mềm như là phân tích, thiết kế, lập trình , kiểm thử, và triển khai. Ngành này thì dĩ nhiên nữ ít hơn nam nhiều lần, một lớp khoảng vài mống là cùng. TÔi mà có con gái thì cho nó đi học ngoại thương :))

thanhminh_top
18-03-2011, 21:14
cho em hoi em ko cai chuong trinh j nang ma sao o cung cua em day nhoc luon co ai biet nguyen nhan bay em voi

coquynho
19-03-2011, 10:48
Hình như nữ không được hợp cho lắm.
Không hợp cho lắm nhưng mà cũng không cấm nên nữ cũng có thể chọn mà. hi
Thank các anh nhiều lắm nha.
Thế có ai biết về vấn đề học phí không cho em biết với.

sonC0609k
21-03-2011, 00:45
Không hợp cho lắm nhưng mà cũng không cấm nên nữ cũng có thể chọn mà. hi
Thank các anh nhiều lắm nha.
Thế có ai biết về vấn đề học phí không cho em biết với.
1 là học trong nước ở các trường đại học công lập thì giá rất rẻ. Trừ đại học FPT giá > 11.000 USD. Đòi hỏi đầu vào nặng về các môn tự nhiên.
2 là du học nước ngoài hoặc tại chỗ, giá cả cũng khá đắt thường là vài ngàn tới vài chục ngàn USD , tuy nhiên bằng cấp quốc tế . Đòi hỏi đầu vào nặng về ngoại ngữ.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Lời khuyên cho các cô gái. Đừng bao giờ học CNTT . Nghề này áp đặt với nữ thì giống như là cho nam giới đi làm thợ thêu thùa vậy. :D