PDA

View Full Version : Giúp mình với! Lỗi khi dùng hai ô HDD!!!

eyeshin21
18-03-2011, 17:02
Mình mới mua đc 1 ổ HDD seagate 40Gb cũ,dùng đc 1 tháng đầu bình thường. Bây giờ gặp lỗi là đang dùng máy bị đơ. Lúc đầu mình không biết máy lỗi do nguyên nhân gì, chỉ thấy đèn đỏ sáng liên tục (không nháy) nên khởi động lại máy bằng nút reset,sau mấy lần bị như vậy cứ khởi động lại liên tục bằng nút reset, sau đó khởi động lại cũng không vào đc win, nó dừng lại ở màn hình đen có cửa sổ window và dòng xanh lam chạy ở phía dưới cũng đơ không chạy nữa. Bây giờ mình thử rút ổ mới mua ra thì win lại chạy bình thường. cho mình hỏi lỗi trên có phải do ổ HDD mới bị lỗi hay do nguyên nhân gì, có cách khắc phục không? Chân thành cảm ơn ý kiến đóng góp của bạn!!

cuong_k5b
18-03-2011, 21:01
bạn đang dùng ổ cũ chuẩn gì.và ổ mới chuẩn gì.trong trường hợp này bạn thử thay cáp khác cho ổ cứng bạn mới mua về xem sao

kenny_chicken
18-03-2011, 21:22
HDD mua lại bị hỏng đầu đọc sắp tử roài.

kiettt
18-03-2011, 21:23
Khả năng rất lớn là ổ cũ bạn vừa mua chết rồi.

eyeshin21
18-03-2011, 22:27
bạn đang dùng ổ cũ chuẩn gì.và ổ mới chuẩn gì.trong trường hợp này bạn thử thay cáp khác cho ổ cứng bạn mới mua về xem sao

Ổ mới mua chuẩn ATA, mình tháo jum ra cho nó thành slave luôn, đại loại là cứ bật file nào nặng một chút như phim hoặc chạy phần mềm thì máy treo tại chỗ, mình hỏng mấy cái đĩa DVD vì cái tội đang ghi thì treo máy, hix. Cap thì mình cung thay đi tháo lại thử mấy cap rùi nhưng vẫn bị tình trạng đó.

HDD mua lại bị hỏng đầu đọc sắp tử roài.

Khả năng rất lớn là ổ cũ bạn vừa mua chết rồi.
Nó vẫn chạy chỉ thỉnh thoảng bị treo máy, có điều mỗi khi bị treo máy buộc phải tắt máy đi rút điện ra cắm lại thì mới bật đc.

nino
18-03-2011, 22:35
Như các bác trên đã nói, cái HDD sắp sửa chết, hơn nữa kiểm tra cái nguồn coi chừng gắn thêm HDD nó bị sụt áp.

eyeshin21
18-03-2011, 22:43
Như các bác trên đã nói, cái HDD sắp sửa chết, hơn nữa kiểm tra cái nguồn coi chừng gắn thêm HDD nó bị sụt áp.

Nguồn chắc ko vấn đề gì vì xưa nay ko bị, gắn thêm HDD mới vào cũng ko việc gì vì đã dùng nó đc khoange 1 tháng rùi. Cuối cùng vẫn là do HDD sắp hỏng ạ, hix, có cách nào sửa ko hả bạn, lúc nãy mang ra hàng sửa họ bảo chả sao cả, nản quá!!

tam_giang
19-03-2011, 11:52
Ổ mới mua chuẩn ATA, mình tháo jum ra cho nó thành slave luôn, ....
Bạn nói rõ hơn chỗ này được không ? THÁO ra hay ĐỔI chỗ ?

eyeshin21
20-03-2011, 04:41
Mình tháo hẳn ra, tại vì ko bít đổi chỗ, sau biết đổi chỗ rùi thì mất jum nên kệ nó thế

tam_giang
20-03-2011, 05:57
Mình tháo hẳn ra, tại vì ko bít đổi chỗ, sau biết đổi chỗ rùi thì mất jum nên kệ nó thế
Đó là lý do chính tại sao nó không work. Tìm xem nó ở đâu hay hỏi đâu đó xin/mua để cắm lại cho đúng chỗ.

user_84_gialam
20-03-2011, 13:54
Bro set 2 HDD là slave thì làm sao mà 2 HDD hoạt động đc.

eyeshin21
20-03-2011, 18:12
Không phải hai slave hay là một trong hai không work, cái ổ cũ của mình có jum ở vị trí master, cái ổ kia thì hoặc có thể cắm jum ở vị trí slave hoặc rút jum ra nó cũng thành slave mà, hôm trc mình còn cắm hai ổ vào máy bằng cách rút jum của cả hai ra mà, chỉ cần để jum ở ổ master. Vấn đề là cái ổ mới cắm vào vẫn chạy nhưng nó làm máy bị treo, mình tìm hiểu thì không thấy có trường hợp như vậy, các bác có thể biết đc tình trạng này không

kiettt
20-03-2011, 19:34
Đồng ý là ổ cứng để ở mode slave có thể set jumper hoặc rút luôn jumper ra, nhưng tuỳ hiệu, và tuỳ ổ cứng nữa. Cái này bạn phải đọc phần ghi chú trên ổ, vì có những ổ master thì jump chỗ này, nhưng slave thì jump chỗ khác, gắn không đúng chỗ sẽ làm ổ cứng chạy không ôn định.

Chỉ khi nào bạn chắc chắn là phần setting đó đúng ta mới đi tìm nguyên nhân ở chỗ khác được. Bạn nói là ổ đang xét (40GB Seagate cũ) cắm vào vẫn chạy nhưng làm máy bị treo ? Vẫn chạy là sao ? Motor dĩa còn chạy (sờ vào ổ cứng thấy nó rung nhẹ) và ổ còn hoạt động được là hai chuyện khác nhau.

Nếu ổ 40GB (cũ )mới gắn vào không có gì quan trọng, bạn thử set cho nó thành master rồi format nó lại xem, riêng seagate có thể dùng những tool mà hãng cung cấp để low format nó luôn.

eyeshin21
21-03-2011, 00:20
Hà hà xin lỗi các bác là em đã miêu tả ko đúng cho lắm. Cách đây một tháng mình mua ổ này (ổ ATA 40Gb Seagate), mình rút jum ra cắm dây nguồn và dây main chạy bình thường khoảng 1 tháng. Hiện tại cắm vào nó vẫn hoạt động nghĩa là vẫn sao chép dữ liệu hoặc chạy dữ liệu bình thường, chỉ là nếu chạy chương trình nặng khiến nó hoạt động nhiều thì nó gây ra hiện tượng treo máy, ở đây treo máy là màn hình trở thành một bức ảnh tĩnh, ko dùng đc chuột và bàn phím. Hiện tượng nữa là dạo này mình thấy cái ổ nó kêu ro ro. Mang ra hàng sửa, 2 chỗ họ cắm vào đều nói rằng hoạt động bình thường, bây giờ đem trả thì ko đc, dùng thì hay bị treo máy, có bác nào nào biết bệnh này ko chỉ giúp em với, cái ổ 400k, bây giờ bỏ đi thì...khổ tâm lắm

thuyent
21-03-2011, 20:16
Ổ 40 GB mà 400k hả. Đắt vậy? Bạn thử dùng một ổ cứng chạy full chương trình lên xem có lỗi j không? mình nghĩ trường hợp của bạn có thể là lỗi ram đấy.

eyeshin21
21-03-2011, 21:52
Không phải đâu, mình mượn bạn mình mấy cái ổ khác cắm vào vẫn ngon lành mà, mua đắt nên giờ mới tiếc, thật ra thì chỉ cần bỏ ra tầm 250 đến 300k là mua đc rùi, buồn quá

asb_mylove
23-03-2011, 10:56
Có khi bác bị trúng ..quả lừa rùi :( , nó cắt BAD ổ rùi làm cho nó chạy trở lại trong 1 khoảng thời gian là tạch. Giống kiểu trăn trối lúc hấp hối , hic hic

isecret
23-03-2011, 14:39
bạn thử chỉ dùng HDD mới mua xem được không. nếu không được là do HDD mới rồi. như bạn nói thì 50% là do HDD mới rồi