PDA

View Full Version : Thắc mắc về load dữ liệu lên listbox khi update

dongitlhu
17-03-2011, 09:02
Nhờ các cao thủ chỉ giúp mình một phát!
Mình có 2 table Languages(LangID,Lang_name) và Product(ProductID,Product_name,Languages....) Trong bảng product mình ko sử dụng LangID mà mình sử dụng Lang_name.Mình sử dụng 1 Listbox để load cái Lang_name từ bảng Languages. Giờ mình muốn khi update 1 record trong bảng product thì Listbox sẽ hiện thị đúng với cái giá trị Lang_name trong bảng product. vì khi mình load Lang_name lên listbox thì nó luôn lấy giá trị mặc định của bảng Languages mà ko phải Lang_name của bảng Product?

kennywoo
17-03-2011, 15:03
Hình như bạn thiết kế hơi bị ngược thì phải đáng lẽ ra Product phải có 1 field LangID là khóa ngoại từ Languages.
Mình hiểu ý bạn là khi bạn update một Languages mới thì LisBoxLang cũng update theo để khi bạn Add Product thì sẽ chọn Languages tương ứng.
Theo lẽ thường thì bạn nên làm ngược lại mới đúng.

dongitlhu
19-03-2011, 08:06
uh tại vì chỗ làm của mình nó yêu cầu làm như thế!Với lại theo cách của bạn là lấy LangID của bảng product làm khóa ngoại của bảng Languages thì khi load dữ liệu của bảng Product lên update thì bạn cũng chỉ lấy được 1 ngôn ngữ lên Listbox. Ý của mình là làm sao load được dữ liệu từ bảng Languages lên listbox nhưng cái ngôn ngữ hiện thị đầu tiên trong listbox phải đúng với tên ngôn ngữ trong bảng Product, vì ứng với mỗi record trong bảng product có thể có nhiều ngôn ngữ khác nhau. Trong trường hợp update 1 record nếu lỡ người dùng ko chọn đúng với ngôn ngữ ban đầu hoặc ko cần phải sửa ngôn ngữ thì chẳng may nó sẽ lấy ngôn ngữ hiện thị ban đầu trong Listbox thì sao? Ví dụ: Product 1 có ngôn ngữ là VN nhưng mà khi update, Listbox lại hiện thị là EN nếu lỡ người dùng ko chọn là VN thì khi update product 1 sẽ là EN. Giờ mình muốn làm sao cho listbox hiện thị vn? Có cao thủ nào cao tay chỉ giáo dùm mình cái này!