PDA

View Full Version : [Q] Monitor bị nhiễm từ ?

madduck1984
02-11-2002, 23:38
Mình mới mua monitor Viewsonic P70f. Lúc ở của hàng nó rất rõ nét nhưng khi đem về nhà thì bị rung trầm trọng như thể refresh rate rất thấp vậy (mình đã tăng refresh rate lên tối đa mà vẫn còn rung). Mình thử dời màn hình sang vị trí khác cũng trong căn phòng cũ thì hiện tượng rung giảm đi nhiều, còn nếu đem từ tầng 3 xuống tầng 1 thì hoàn toàn hết rung.
Còn nữa, khi đặt ở vị trí ban đầu thì màn hình chỉ rung mạnh vào lúc chiều tối còn vào lúc sáng sớm, trưa và khuya đều rung rất ít.
Không biết vì sao lại như vậy?

ngoccong2001
03-11-2002, 14:22
theo mình thì bạn để màn hình của bạn gần các thiết bị có từ tính, bạn cần tránh các dụng cụ đó, tốt nhất là càng xa càng tốt.

giang22
04-11-2002, 20:02
Bài viết được gửi bởi ngoccong2001
theo mình thì bạn để màn hình của bạn gần các thiết bị có từ tính, bạn cần tránh các dụng cụ đó, tốt nhất là càng xa càng tốt.
hoan toan dung vay ! chang han de may tinh gan loa

venus
04-11-2002, 20:18
Chẳng biết thế nào, mà có lần venus thấy khi tivi bi nhiễm từ, màu của nó giống như cầu vồng, venus thấy người đó dùng nam châm, hơ hơ, 1 lát tự nhiên hết :( chả hiểu thế nào nữa

duytoan
04-11-2002, 22:30
Có muốn hiểu không đã??? Học về monitor, e rằng nữ tính cũng bị "nhiễm từ", kinh lắm!!!

vantruong
04-11-2002, 23:00
Một số căn phòng do cấu tao đặc biệt (khung thép) và do địa chất nên gây ra từ tính.Nếu phòng bạn đã bị như vậy thì dùng nam châm khử từ thì để lại chỗ cũ cũng bị nữa thui .Tốt nhất là di dời đi chỗ khác:cool: :cool: :cool:

giang22
09-11-2002, 17:55
Bài viết được gửi bởi venus
Chẳng biết thế nào, mà có lần venus thấy khi tivi bi nhiễm từ, màu của nó giống như cầu vồng, venus thấy người đó dùng nam châm, hơ hơ, 1 lát tự nhiên hết :( chả hiểu thế nào nữa
tức là nó bị nhiễm từ nhưng nhẹ thôi nên dùng nam châm khử từ đó u

ngoccong2001
12-11-2002, 19:35
theo mình thì monitor khác với tivi thường bạn à, monitor được thiết kế chuyên dụng cho máy tính nên nó được khử từ tuyệt đối, nếu bạn để nam châm gần nó thì nó bị "đơ" ngay, mình đã bị trường hợp này rồi, tốt nhất là bạn tránh các thiết bị có từ tính.

Thân

duytoan
12-11-2002, 21:08
Bài viết được gửi bởi ngoccong2001
theo mình thì monitor khác với tivi thường bạn à, monitor được thiết kế chuyên dụng cho máy tính nên nó được khử từ tuyệt đối, nếu bạn để nam châm gần nó thì nó bị "đơ" ngay, mình đã bị trường hợp này rồi, tốt nhất là bạn tránh các thiết bị có từ tính.

Thân
Cũng cùng là CRT thôi, ngoccong2001 ơi!

Ong vo ve
13-11-2002, 10:18
Tôi nghĩ rằng nhà bạn đã bị xây dưới đường dây điện cao thế, vào buổi tối nhiều người dùng nên đường dây tải cường độ cao gây nên điện từ trường lớn làm màn hình của bạn bị rung mạnh, ở lầu 4 gần dây hơn dưới tầng trêt, nếu bạn set tần số mành (vertical) càng gần 50Hz thì càng rung mạnh hơn,một là dời dây điện, hai là dời nhà,chúc bạn vui vẻ.

Sigma
13-11-2002, 12:26
Đúng như bạn nói, sát phía trước nhà tui có 3 sợi dây điện cao thế to đùng nên rung là phải.
Tui chọn giải pháp thứ ba: dời máy tính đi chỗ khác xa dây điện nhất, và bây giờ ổn rồi.